Thông báo

Collapse
No announcement yet.

cách tạo file .hex đưa vào IC

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• cách tạo file .hex đưa vào IC

Chào các bác pro em là sinh viên mới vô nghề các bác cho em hỏi về phần lập trình cho ic được ko?
    Các bác dùng chương trình gì để lập trình vậy? Cách tạo file .hex và sơ đồ mạch để đưa file đó vào ic như thế nào vậy? Các bác giúp em với thank các bác nhìu
    Đang cần mua PLC S7-200 để làm đồ án tốt nghiệp . ( cần gấp )
    DĐ: 01278 50 94 96
    Email :

Bạn là thành viên mới. Vì vậy, bạn nên đọc kỹ quy định của diễn đàn và các bài viết hướng dẫn trong mục Cơ bản về Vi điều khiển. Điều đó là cần thiết cho bạn khi bắt đầu học VDK. Hiện có 3 loại VDK phổ biến mà mọi người hay dùng, đó là PIC, AT89 (8051), AVR. Mỗi loại đều có mục dành riêng, bạn quan tâm đến loại nào thì vào đó đọc, tìm hiểu và lấy tài liệu.
    Về câu hỏi của bạn, mỗi loại vi điều khiển đều có phần mềm riêng, gọi chung là trình biên dịch (compiler) cho loại đó có nhiệm vụ dịch file (C hoặc ASM) ra file HEX để bạn nạp vào chip. Mỗi loại cũng có mạch nạp riêng, bạn tìm trong mục về VDK.
    - AT89 thì có phần mềm Keil, Reads51...Dùng Keil là phổ biến
    - PIC thì có MPLAB, CCS, HT-PIC...
    - AVR có AVR Studio, CodeVision AVR
    Chúc thành công.
    Ethernet-RS232, PIC Webserver, RFID Reader
    CallerID, Cảnh báo BTS, ...
    0988006696
    linhnc308@gmail.com
    http://linhnc308.blogspot.com

Comment

Đầu tiên vào PROJECT --> new project ( gõ tên project vào , chọn VDK loại nào ? click vào cái dòng có ATMEL ( tìm đến con 89 mà bạn cần ).

2) click file --> NEW gõ một vài câu lệnh , save nó là ( tên đề tài . c ) chú ý phải có .c

Comment

Bạn nên tạo ra một project.Vào Project -> New project . Nó sẽ hướng dẫn cụ thể bạn làm thế nào. Chọn con vi điều khiển để làm việc ví dụ AT89C51 của Atmel.

Sau đó bạn vào file-> new bạn lưu tên file. Chú ý là phải có phần mở rộng ví dụ file C thì đuôi là .c rồi save vào. Viết chương trình trong file đó.

Khi đó chưa chạy được, chưa dịch được vì nó không trong Project của bạn. Bạn phải kích chuột phải vào tên Project ở cửa sổ bên trái chọn Add file to project( đại loại thế không nhớ rõ).

Tiếp đến bạn dịch ra file .hex bằng cách lựa chọn trong Option ỏ tab Output là to Hex file.

Sau đó bạn dịch ra file .hex. Rồi debug.

Chỉ đơn giản có thế thôi.

Comment

bạn ducduck47 ơi mình cũng là người mới vào nghế như bạn,lúa đầu mình cũng gạp khó khăn lắm,mình gửi cho bạn tài liệu này ,bạn đọc xog bảo đảm sẽ hiểu được nhiều điều lắm ,chúc vui !:cafe,ặc mà sao file nặng quá hay sao mà không up lên được thế này,thôi bạn gửi email để mình sent cho

Comment

keil C

ai có phần mêm Keil cho tui với mail cua tui la thanhhungdv06@gmail.com
            thank nhiều Quả thật kiếm cái này khó
            |

Comment

Nguyên văn bởi thanhhung023 Xem bài viết
              ai có phần mêm Keil cho tui với mail cua tui la thanhhungdv06@gmail.com
              thank nhiều Quả thật kiếm cái này khó
              bạn thanhung thân mến ! bạn còn tài liệu của vdk 8951 không ? bạn có thể cho minh mượn được hok vậy ? ngày 12/4 mình phải thi môn này rồi, mình lo lắm...ko biết thi như thế nào nữa
              còn chương trình KEIL mình đã gởi cho bạn qua email rồi có gì bạn vào đó tải về nha .
              Last edited by ducduck87; 03-04-2009, 23:45. Lý do: email của mình : ducduck87@gmail.com
              Đang cần mua PLC S7-200 để làm đồ án tốt nghiệp . ( cần gấp )
              DĐ: 01278 50 94 96
              Email :

Comment

tài liệu 89c51
                http://www.mediafire.com/?sharekey=d...03e2e9ecdf0c42

Comment

có ai đã làm về core8051s trong ProASic3 k nhỉ.có thể chỉ cho mình chút k

Comment

chào mọi người, cho em hỏi là:
                    em đã tạo file hex (trong keilC ) đúng như trong hướng dẫn
                    http://www.google.com.vn/url?sa=t&so...evgqrOBvk99e0A
                    nhưng khi vào mạch proteus mở đường dẫn tới nơi đã lưu file hex thì chẳng thấy gì cả! em thử đi thử lại cách tạo nhiều lần nhưng vãn không đcj! e mới biết là file HEX vẫn chưa được tạo ! xin hỏi nguyên nhân là thế nào vậy ah? biết rằng e dùng trình hợp ngữ nên thay đuôi ".c"bằng ".a".!

levu.1988@yahoo.com

Comment

cac bac co biet lam mach den nhay theo y muon bang vi dieu khien khong chi em voi!!!

Comment

Nếu bạn làm như hương dẫn đó thì tạo file HEX bình thường thôi . Nhớ là khi save : Nếu dùng C thi lưu .C còn dùng assambly thì lưu là .asm . Chúc bạn thành công

Comment

ASM to HEX

Để chuyển từ file .ams sang file .HEX để nạp cho VĐK thì đơn giản nhất là dùng PM này. Bạn chỉ cần kéo file .asm và thả vào file ASM.EXE tui gửi đó thì ngay lập tức nó sẽ tao ra file .asm ngay trong thư mục đó.

P/S: sao tôi upload ko đc. Download link dưới nhế:

http://www.4shared.com/file/zGHikcED/ASEM.html

Comment

Mình thấy viết trên phần mền Pinnacle52_1130_all sau khi chạy cũng dịch ra file.hex được mà

Comment

giúp em với!!!@@

Nguyên văn bởi vanminh_it Xem bài viết
                              bạn ducduck47 ơi mình cũng là người mới vào nghế như bạn,lúa đầu mình cũng gạp khó khăn lắm,mình gửi cho bạn tài liệu này ,bạn đọc xog bảo đảm sẽ hiểu được nhiều điều lắm ,chúc vui !:cafe,ặc mà sao file nặng quá hay sao mà không up lên được thế này,thôi bạn gửi email để mình sent cho
                              anh ơi! có thể gửi cho em file tài liẹu ấy đc không em đang học proteus! e cũng đang không hiểu cách tạo mã code và chuyển thành file hex , em đang học Ăt9cc52
                              mail của em là nguyentheanh1211@gmail.com

Comment

Về tác giả

Collapse

ducduck87 Tìm hiểu thêm về ducduck87

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X