Thông báo

Collapse
No announcement yet.

vi xử lý

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• vi xử lý

mình là người bắt đầu học VXL là con 8051 và 89C51 ở trường xong mình muốn pháy huy kiến thức để viết chương trình tốt cho VXL thì nên tiếp cận thêm phần nào nhỉ?Vì mình nghĩ VXL phải thành thạo viết chương trình thì tốt nhất đúng không?
    Các bạn ai đã học VXL rồi có kinh nghiệm thì chỉ mình với được không?mình rất cần những đóng góp ý kiến của các bạn .
    Giúp mình với nhé.Cám ơn các bạn

Bạn cứ thích mạch gì đó thì thiết kế phần cứng rồi lập trình cho nó.
    Có nhiều mạch khác nhau thì cách lập trình sẽ mới hơn.(có thể dụng chung một mạch cho nhiều ứng dụng khác nhau)
    Thế bạn mới nhanh pro được.Tóm lại lập trình càng nhiều càng tốt.
    Và giao tiếp giữa vxl với nhiều loại ic khác cũng rất quan trọng.
    Chúc thành công!

Comment

Nguyên văn bởi vankhoakmt Xem bài viết
      mình là người bắt đầu học VXL là con 8051 và 89C51 ở trường xong mình muốn pháy huy kiến thức để viết chương trình tốt cho VXL thì nên tiếp cận thêm phần nào nhỉ?Vì mình nghĩ VXL phải thành thạo viết chương trình thì tốt nhất đúng không?
      Các bạn ai đã học VXL rồi có kinh nghiệm thì chỉ mình với được không?mình rất cần những đóng góp ý kiến của các bạn .
      Giúp mình với nhé.Cám ơn các bạn
      ê ê , 8051 là thuộc dòng Vi điều khiển chứ ko phải Vi xử lí .

Comment

Mình biết điều đó nhưng mình vẫn hiểu ý bạn Vankhoa.
        Mình thấy có nhiều người hiểu chung chung về khái niệm vxl và vdk lắm.
        Sẵn đây mình thống nhất tên gọi luôn nhé.
        Họ 8051 nên gọi là VDK.
        ok!

Comment

Nguyên văn bởi tc8051 Xem bài viết
          Họ 8051 nên gọi là VDK.
          ok!
          không phải là nên gọi mà chính xác phải gọi là vi điều khiển.mình thấy ở trường môn học thì gọi là vi xử lí,nhưng khi học lại học 89C51 là vi điều khiển.Sở dĩ như vậy vì khi học vi xử lí bạn sẽ phải học cả phần giao tiếp với ram,input,output..mà những cái này thì 89C51 đã tích hợp sẵn và khi dạy chắc chắn các thầy sẽ có giải thích về điều này.

Comment

có bạn nao` thương` xuyên lam` mạch vê` 8051 ko cho minh` theo học hỏi kinh nghiệm với ^^! minh` chưa lam` mạch bao giơ` ma` giơ` fải lãnh nguyên cái đô` án môn học lam` mạch đếm sản phẩm hix...

Comment

anh chị cho em biết các giá trị của tụ điện và thạch anh mắc vào để 8051 chạy. thanks anh chị rất nhìu

Comment

tụ 33pF và thạch anh 12Mhz.ok?
                SỰ HỌC LÀ MÃI MÃI......!!!!

Comment

Các bạn mới thì tham khảo các ví dụ tại luồng này. Có rất nhiều thứ cơ bản giúp các bạn:
                  http://www.diendandientu.com/diendan...B%A3p%22#49780
                  0912666017

Comment

Kg phải học VXL giỏi là có thể lập trình giỏi các họ VĐK và ngược lại!
                    Để lập trình giỏi tất các các chú VXL, VĐK hay PLC các bạn cần làm được các điều sau:
                    + Về khả năng tư duy lập trình, xử lý cá vấn đề:
                    Để làm được điều này, các bạn phải có khả năng lập trình, nói cách khác là phải có thuật toán. Điều quan trọng là thuật toán và các giải thuật. Các bạn có thể học lập trình Pascal hay C hay 1 phần mềm lập trình nào đó!
                    Tôi kg nói là các bạn phải giỏi lập trình, mà các phải ứng dụng nó viết thành thuật toán cho bài toán của mình
                    Tóm lại là phải giỏi thuật toán. hay là làm như thế nào ( giống như đưa ra 1 quy trình để giải phương trình bậc 2 vây).
                    + Ứng dụng các thuật toán đó, sử dụng VXL hay VĐK ( = VXL+bộ nhớ nội chứa chương trình lâp trình).
                    để làm được các bạn phải hiểu được cấu trúc của nó, cách thức hoạt động, phân vùng bộ nhớ trong VĐK, cấu trúc tập lệnh.
                    (chương trình = ý tưởng + thuật toán)
                    nói chung VĐK, C, Pascal, VXL, PLC, PIC, AVR chỉ là công cụ mà thôi, điều quan trọng là ý tưởng và thuật toán, sau đó mới đên công cụ.

Comment

theo tui , tui lại nghĩ # . K ai có thể giỏi thuật toán , thật ra thuật toán gọi chính xác là 1 mẹo trong lập trình . Để có mẹo thì ta cần lập trình nhìu , tham khảo các cách lập trình của bọn Tây trên mạng hoặc của ae trên 4rum --> tìm đc cách viết code tối ưu

Comment

Về tác giả

Collapse

vankhoakmt Tìm hiểu thêm về vankhoakmt

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X