Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về thuật toán quét led ma trận.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi về thuật toán quét led ma trận.

mình đang học cách điều khiển led matran dùng ngôn ngử ASEMBLY và muốn tự tay làm cho mình một cái để chơi. mình có tìm hiểu mấy bài trên mạng nhưng củng không hiểu thuật toán quét nó như thế nào. bạn nào biết thuật toán quét led theo hàng dùng 74hc595 cho chử chạy trái qua phải, phải qua trái, trên xuống dưới, dưới lên trên thì giúp mình với. đọc mấy code quét led rồi mà bó tay, mình có vẻ một phần cứng như thế này
    Click image for larger version

Name:	mt.png
Views:	1
Size:	57.1 KB
ID:	1417483
    link: TAP VIET MATRIX.rar

Nguyên văn bởi kervin Xem bài viết
    mình đang học cách điều khiển led matran dùng ngôn ngử ASEMBLY và muốn tự tay làm cho mình một cái để chơi. mình có tìm hiểu mấy bài trên mạng nhưng củng không hiểu thuật toán quét nó như thế nào. bạn nào biết thuật toán quét led theo hàng dùng 74hc595 cho chử chạy trái qua phải, phải qua trái, trên xuống dưới, dưới lên trên thì giúp mình với. đọc mấy code quét led rồi mà bó tay, mình có vẻ một phần cứng như thế này
    [ATTACH=CONFIG]67528[/ATTACH]
    link: TAP VIET MATRIX.rar
    thuậ toán: là mov a,@a+dptr. khi đó màn hình xuất hiện chữ. mún nó dịch chạy chữ thì tăng con trỏ dptr
    không tiếp nhận cuộc gọi qua điện thoại vì đi làm toàn tập, tính khí thất thường, hay nóng võ công lại cao

Comment

Có thể dùng c được không bạn? Nếu dùng C thì mình demo cho bạn 1 đoạn đảm bảo dễ hiểu. Chứ hợp ngữ thì mệt mà mình không học hợp ngữ cho 89xx nên không ho he gì được.

Comment

Nguyên văn bởi 01642555134 Xem bài viết
        thuậ toán: là mov a,@a+dptr. khi đó màn hình xuất hiện chữ. mún nó dịch chạy chữ thì tăng con trỏ dptr
        Cái này mình nghĩ là thực hiện rồi chứ không còn là thuật toán nữa đâu, nói đến thuật toán là nói đến cách giải quyết vấn đề chứ không phải là dùng code đâu mà nếu có code thì đó chỉ là "giả ngữ" mà thôi.

Comment

Nguyên văn bởi myth-coder Xem bài viết
          Cái này mình nghĩ là thực hiện rồi chứ không còn là thuật toán nữa đâu, nói đến thuật toán là nói đến cách giải quyết vấn đề chứ không phải là dùng code đâu mà nếu có code thì đó chỉ là "giả ngữ" mà thôi.

uhm, vì mình ko bít viết thuật toán, mình chỉnh lại như sau:
          thuật toán chạy chữ: begin----> nạp dulieu vào dptr ----> xuất dulieu ra bảng matrix -----> tích cực hàng ( hoặc cột ) ------> trễ 1 thời gian ( lưu ảnh cho mắt nhìn thấy ) ---------> tăng con trỏ dptr ( dữ lieu sẽ dịch sang 1 bít---> matrix sẽ dịch 1 cột )---------> lặp lại --------> end
          không tiếp nhận cuộc gọi qua điện thoại vì đi làm toàn tập, tính khí thất thường, hay nóng võ công lại cao

Comment

Về tác giả

Collapse

kervin Tìm hiểu thêm về kervin

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
          X