Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi: IC 89c52 chết 5 con rồi, nhờ mọi người tư vấn

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi: IC 89c52 chết 5 con rồi, nhờ mọi người tư vấn

Tình hình là em đang làm cái mạch led khối . Mà nạp chương trình xong đưa IC vào là chết , ko hiểu lí do gì nữa, kiểm tra mạch thì ko có lỗi gì như dính chân , đứt mạch gì cả. nhờ các pro giúp đỡ , chứ cái mạch có vài linh kiện mà ko làm đc ức chế quá
    Đây là sơ đồ mạch của nó:
    Click image for larger version

Name:	untitled.JPG
Views:	1
Size:	88.8 KB
ID:	1421359
    các chân m là điều khiển lớp, chân (+) của led, còn các chân c điều khiển cột.
    nếu các pro ko biết led khối thì cứ coi nó như led matrix vậy đó

kiểm tra nguồn đúng 5v ko hay lại dư ra vài vol , nguồn đã có tụ lọc chưa? các vấn đề trên ok thì chú ý lúc cắm chíp có bị nhầm chiều ko vì con này chân vcc và gnd đối xứng nhau, xoay ngược lại là vcc = gnd
    Website chính thức đổi địa chỉ website thành
    Mời các bạn ghé thăm !!!

Comment

Hồi trước mình cũng hay làm chết chíp lắm, tất cả là do lỗi con người thôi.
      - Như cắm ngược nguồn, ngược chân
      - Không đúng giá trị điện áp.
      - Tính toán đúng thuông số
      ==>Nên bi giờ mình rút kinh nghiệm đo kiểm trước khi cấp nguồn vào chíp. Từ đó mình chưa làm chết một con nào nữa.

Comment

các vấn đề đó mình kiểm tra hết rồi, nguồn ok, có hẳn 1 bộ nguồn DC riêng để xài mà, chiều IC ok, mình chỉ sợ ngõ ra kết nối vs mấy con trans có vấn đề thôi. ở đây mình dùng a1268, R chân B là 2k4, R chân C là 220

Comment

Nguồn DC riêng chắc j đã là nguồn sạch, hồi mới chập chững cắm cái nguồn 5V vào cho chip mà cứ cắm là die ko hiểu sao, quay đi quẩn lại là do nguồn đểu, lắp nguồn 5V khác vào oke. Và lý do tìm được là cái nguồn kia chưa có bộ lọc gì cả, bạn lấy j để đảm bảo nguồn ngon, vs cách mắc tran thế kia chả có j mà chết cả. Tất cả vẫn là do thiết kế. chết chip đa phần vẫn là nguồn, và người thiết kế thường coi mình luôn đúng
          Website chính thức đổi địa chỉ website thành
          Mời các bạn ghé thăm !!!

Comment

vậy bây giờ cần lắp thêm tụ lọc hả bạn. tại mình đo nguồn thì đc 5V ok rồi. mà công suất nguồn có ảnh hưởng gì ko, rồi mắc tụ lọc giá trị khoảng bao nhiêu thì đc, có cần gắn ngay cạnh chân nguồn của IC ko hay gắn ngay chỗ ngõ vào điện áp là được rồi
            thêm nữa, cái chỗ thạch anh gắn vậy đc ko hay cần thêm 2con tụ xuống mass nữa, 2 con đó có tác dụng gì vậy

Comment

Cần có tụ gốm 104 gắn gần 2 chân VCC -gnd , Nguồn ok thì vấn đề chỉ là chất lượng con IC thôi, cho hỏi bạn mua giá bao nhiêu ? mấy con này rất nhiều hàng dởm

Comment

Nguyên văn bởi vuhapassall Xem bài viết
                Cần có tụ gốm 104 gắn gần 2 chân VCC -gnd , Nguồn ok thì vấn đề chỉ là chất lượng con IC thôi, cho hỏi bạn mua giá bao nhiêu ? mấy con này rất nhiều hàng dởm
                mình mua 16k 1 con. hồi trước cũng xài loại này vẫn bt mà.

Comment

Nguyên văn bởi vanhien1610 Xem bài viết
                  Tình hình là em đang làm cái mạch led khối . Mà nạp chương trình xong đưa IC vào là chết , ko hiểu lí do gì nữa, kiểm tra mạch thì ko có lỗi gì như dính chân , đứt mạch gì cả. nhờ các pro giúp đỡ , chứ cái mạch có vài linh kiện mà ko làm đc ức chế quá
                  Đây là sơ đồ mạch của nó:
                  [ATTACH]86333[/ATTACH]
                  các chân m là điều khiển lớp, chân (+) của led, còn các chân c điều khiển cột.
                  nếu các pro ko biết led khối thì cứ coi nó như led matrix vậy đó
                  Bác kiểm tra lại xem khi cắm vào board nạp, bác có cắm ngược IC không?

Comment

2 con tụ ngay thạch anh không có ah bác.

Comment

Hai em tụ ở 2 chân thạch anh thiếu thì chạy sao được...
                      ĐT : 01676455880

Comment

Về tác giả

Collapse

vanhien1610 Tìm hiểu thêm về vanhien1610

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X