Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giup Đệm led ma trận

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giup Đệm led ma trận

Bác nào đã từn su dụng đệm chưa . Mình làm vi điều khiển 89, điều khiển led trận nhưng khi làm thực tế thì nó sáng yéu quá không thấy được . Tôi dùng con ULN2803 đệm cho nó nhưng ngặc nổi là con nó chạy sao không đúng được . Theo tính chất của nó thì khi chân 1(mức 1) thì chân 18 (mức 0). nhưng khi chân 1(mức 0) thì chân 18(không xác đinh được ). Các bác cho mình hỏi vì sao thế . ( là dân gà nghe)
    Tiện thể có bác đã từng làm về cách đệm cho led ma trạn gợi ý dùng cách đệm trong mạch này tôi có 2 con (74ls07, ULN2803)
    Luông nhe.
    Attached Files

mình cũng gặp hiện tượng như bạn.cũng ko mô phỏng đc.đầu ra của nó chẳng thấy gì cả

Comment

Nguyên văn bởi se7enlove_3w Xem bài viết
      Bác nào đã từn su dụng đệm chưa . Mình làm vi điều khiển 89, điều khiển led trận nhưng khi làm thực tế thì nó sáng yéu quá không thấy được . Tôi dùng con ULN2803 đệm cho nó nhưng ngặc nổi là con nó chạy sao không đúng được . Theo tính chất của nó thì khi chân 1(mức 1) thì chân 18 (mức 0). nhưng khi chân 1(mức 0) thì chân 18(không xác đinh được ). Các bác cho mình hỏi vì sao thế . ( là dân gà nghe)
      Tiện thể có bác đã từng làm về cách đệm cho led ma trạn gợi ý dùng cách đệm trong mạch này tôi có 2 con (74ls07, ULN2803)
      Luông nhe.
      Hích! Con ULN2803 mô phỏng trên Proteus đâu có chính xác. Nhưng thực tế là ráp mạch thì vẫn chạy đúng đó. Nếu vẫn muốn xem mô phỏng thì bạn gắn thêm con trở thanh (10k chẳng hạn) ở ngõ ra thì Proteus mới hiểu được mức lô gích cao/thấp.
      !e

Comment

Luông nhe.
        uln2803 phải có tải mới chạy đúng mức logic bạn àh, còn tại sao thì xem da ta shet kìa bạn àh. Chúc thành công.
        Nếu đệm led matrix thì chỉ cần 595(loại 20Pin ) là được rồi, không cần uln2803 đâu, nhớ mắc thêm điện trở hạn dòng bạn nhé (22ôm)

Email:
        Tel: 0983.497.310

Comment

Sai rồi mấy bác ơi , tôi làm như bác zemen, nhưng Proteus cung chang biết được nữa. Còn mắc thực tế cũng đã làm rồi nhưng kết quả cũng vậy thôi. trường hợp tương tự cũng xảy ra đối vói 7407.
          tienhuyproBác
          Chỉ ro giùm con ULn2803 chi tiết giùm mình chút đi, còn con 595 tthì chưa biết nhiều nên chưa giám dung. Hơn yêu càu của bài này của mình cũng không đòi hỏi lắm chỉ dich một vài kí tự qua led matrix thôi

Comment

Sai rồi mấy bác ơi , tôi làm như bác zemen, nhưng Proteus cung chang biết được nữa. Còn mắc thực tế cũng đã làm rồi nhưng kết quả cũng vậy thôi. trường hợp tương tự cũng xảy ra đối vói 7407.
            tienhuyproBác
            Chỉ ro giùm con ULn2803 chi tiết giùm mình chút đi, còn con 595 tthì chưa biết nhiều nên chưa giám dung. Hơn yêu càu của bài này của mình cũng không đòi hỏi lắm chỉ dich một vài kí tự qua led matrix thôi
            ULN2803 thực ra là 8 cặp TST mắc dalinkton để khuếch đại dòng nhưng cực thu hở, do đó bạn phải có tải đầu ra treo lên nguồn thì lúc đó ngõ ra uln2803 mới hđ đúng mức logic bạn nhé. Ngõ ra đảo với ngõ vào, chúc bạn thành công.

Email:
            Tel: 0983.497.310

Comment

tienhuyproBác
              Bạn nói rõ "nhưng Proteus cũng chẳng biết nữa" là như thế nào?
              - Là ULN2803 không chạy theo chức năng của nó (đệm đảo)? Tôi đã từng gặp trường hợp này rồi và đã sửa cho nó chạy. Nếu bạn nói không thì đưa mạch lên xem sao! Bạn có thể kích tay hoặc trì hoãn chậm lại để xem ULN2803 chạy thế nào!
              - Là bảng đèn của bạn không sáng nổi/sai? Bạn có thể xem lại mã chương trình đã đúng chưa! Thời gian Proteus đáp ứng có kịp không! Mô phỏng thì vẫn chỉ là tính toán trên giấy nhưng qua đó cũng có thể loại bỏ được nhiều cái sai/thiếu đáng kể.
              - "Mắc thực tế.. cũng vậy thôi" là không chạy luôn à? Vậy thì xem lại 2 điều trên + cái mạch điện chưa ISO.
              !e

Comment

Diện thì OK rồi, vì khi mắc không có nó, mạch mắc chạy tốt lắm ch , chỉ có điều nó mờ không rõ được chữ. Dây là toàn bộ những gì mình có nè. Bác giúp giùm nhe.. Bác nào có nick yahoo cho mình với đẻ giúp em vói
                Attached Files
                Last edited by se7enlove_3w; 26-10-2009, 09:00.

Comment

bạn mô phỏng bằng Proteus a, minh không mở được file đó. Trước mình cũng không mô phỏng được, nên phải làm một chiếc mạch thực để mô phỏng

Comment

ó thể bản của bạn là bản cũ Mình dùng bẩn 7.5
                    Cảm ơn 2 bác Zemen va TuihuyPro đã gcgiups đỡ . sau một ngày ăn ngu với nó tôi đã hiểu ra. Để hiển thị đúng mức logic các bác phải mắc một con điẹn trở 330 vào ngõ ra lên nguồn khi đó sẽ ra đúng thôi. Còn thực tê thi không cần
                    Nhưng giờ lại có chuỵen nữa rồi, bác nào đã gặp tình trạng này chưa . Khi chúng ta đệm thì, nhứng chỗ led sáng thì sáng tốt rồi, nhưng kéo theo đó có những led không tắt hoàn toàn tắt mà nó sáng yếu kéo theo luôn. Nhưng nơi đo không có khi ta không dung đệm > tôi đã giùm thay đổi Delay , tốc đọ quét nhưng cũng không cải thiện lắm bác nào có kinh nghiệm trong ván đè này giúp mình với. :.đau đầuu

Comment

Về tác giả

Collapse

se7enlove_3w Tìm hiểu thêm về se7enlove_3w

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X