Thông báo

Collapse
No announcement yet.

giúp mình về code của 89c51

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• giúp mình về code của 89c51

số là cty mình làm phụ tùng cho hãng HONDA và mình cần mạch test sản phẩm như sau
    các bạn có biết chiếc wave 11o của HONDA ko?
    trong chiếc xe đó có 1 chi tiết dùng để chuyển đổi từ N->1->2->3->4 đó là change swich có 5 tiếp điểm. cụ thể là mỗi tiếp điểm ứng với 1 số là N 1 2 3 4
    vấn đề là khi sx chi tiết change swich đó thì có những vấn đề sau có thể xảy ra (vì các tiếp điễm đó được hàn chì vời 5 sợi dây điện được phân biệt rõ 5 màu dây)
    vấn đề 1: do công nhân thao tác nhanh nên sẽ hàn nhầm các dây với nhau->nhầm tiếp điểm ->đèn hiển thị số sai VD : số 1 thì bị hiển thị là số 2 or v.v.v.v.v
    vấn đề 2: do các phần để hàn rất gần nhau nên chì hàn dễ bị chạm nhau -> hiển thị cùng lúc 2 số VD: bạn đạp số 1 thì sẽ có 2 đèn báo số 1 & 2 cùng sáng
    vấn đề 3: do hàn không cẩn thận nên mối hàn không ăn (nghĩa là ko dẫn điện)-> đèn báo số ko sáng
    mình muốn chế tạo 1 bộ thử dùng 89c51 làm sao chỉ cần gắn bộ change swich trên vào là nó có thể phát hiện được 3 lỗi trên. về sơ bộ thì mình đã có phần định hướng được chiếc máy đó sẽ như thế nào rồi. chỉ có điều là phần code mình viết cho con 89c51 vẫn chưa được như ý lắm mong các bạn đóng góp thêm ý kiến giúp minh .
    do hôm nay mới nhậu với các đồng nghiệp trong cty xong nên mình viết có phần hơi khó hiểu lắm vậy bạn nào quan tâm vấn đề này thì cứ post box này những gì chưa hiểu về vấn đề mình đang gặp khó khăn thì mình sẽ trả lời tận tình hơn. ngày mai mình sẽ gởi hình ảnh để các bạn tham khảo. mong rằng sẽ nhận được sự hợp tác nhiệt tình từ các bạn trên ĐTVN trân trọng cảm ơn trước

nghe hay đấy,nhưng mình khuyên bạn đối với điện,điện tử hay là lĩnh vực nào đi nữa khi làm việc thì phải đặt vấn đề CẨN THẬN lên hàng đầu,những sai sót mà bạn đề cập nói trên đều có thể giải quyết trong lúc bạn hàn dây vào chi tiết change swich,vì vậy cố găng nâng cao tay nghề là trên hết,chứ đừng làm việc một cách cẩu thả rùi sau đó kiểm tra và sửa lại thì đã hỏng mất rùi,và khi đó người chịu thiệt không ai khác chính là khách hàng của bạn....chúc bạn vui vẽ và thành công trong cuộc sống.
    •´¨`»(`'•.¸(`'•.¸¤*¤¸.-'´)¸.•'´)«´¨`•
    «´¨`•..¤ :¤..•´¨`»
    •´¨`»(¸.•'´(¸.•'´¤*¤`'•.¸)`'•. ¸)«´¨`•

Comment

Nguyên văn bởi vqdat1982 Xem bài viết
      mình muốn chế tạo 1 bộ thử dùng 89c51 làm sao chỉ cần gắn bộ change swich trên vào là nó có thể phát hiện được 3 lỗi trên. về sơ bộ thì mình đã có phần định hướng được chiếc máy đó sẽ như thế nào rồi. chỉ có điều là phần code mình viết cho con 89c51 vẫn chưa được như ý lắm mong các bạn đóng góp thêm ý kiến giúp minh .
      code đâu đồng chí?không có thì góp ý làm sao.

Comment

cái này khá đơn giản mà, như vậy là cái change switch của bạn được dùng để nối các tiếp điểm với mass đúng không?

cần j đến 8051. dùng 5 cái bóng đèn đưa ra 5 chân gắn với cái switch của bạn sau đó cứ xoay cái switch là xong chứ j
        |

Comment

nghe hay đấy,nhưng mình khuyên bạn đối với điện,điện tử hay là lĩnh vực nào đi nữa khi làm việc thì phải đặt vấn đề CẨN THẬN lên hàng đầu,những sai sót mà bạn đề cập nói trên đều có thể giải quyết trong lúc bạn hàn dây vào chi tiết change swich,vì vậy cố găng nâng cao tay nghề là trên hết,chứ đừng làm việc một cách cẩu thả rùi sau đó kiểm tra và sửa lại thì đã hỏng mất rùi,và khi đó người chịu thiệt không ai khác chính là khách hàng của bạn....chúc bạn vui vẽ và thành công trong cuộc sống.
          hic đầu tiên mình xin cảm ơn bạn đã cho mình lời khuyên
          nhưng vấn đề ở đây là mình muốn làm 1 cái máy test SP công đoạn cuối cùng xem nó có bị lỗi hay ko để giao cho khách hàng
          còn việc SX hàng bị lỗi nhiều hay ít hay ra sao đi nữa thì đó là việc của bên bộ phận SX
          vấn đề là 1 công nhân 1 ngày phải dùng mỏ hàn tay hàn 10.000pcs->khoảng 50.000 mối hàn vậy thì làm sao chắc chắn 50.000 mối hàn đó ko bị 1 trong 3 lỗi mình đã nêu trên. cho nên mình mới cần máy test để thử lại ở công đoạn cuối cùng . Thân

Comment

Nguyên văn bởi hoi_8051 Xem bài viết
            cái này khá đơn giản mà, như vậy là cái change switch của bạn được dùng để nối các tiếp điểm với mass đúng không?

cần j đến 8051. dùng 5 cái bóng đèn đưa ra 5 chân gắn với cái switch của bạn sau đó cứ xoay cái switch là xong chứ j
            vấn đề là bạn 1 ngày phai test 100.000pcs thì nếu dùng phương pháp của ban thì chắc cty mình phá sản lâu òi. hẹn gặp bạn trên đỉnh thành công

Comment

Về tác giả

Collapse

vqdat1982 Tìm hiểu thêm về vqdat1982

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X