Thông báo

Collapse
No announcement yet.

giải thích giùm em cái mạch led matrx với...

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• giải thích giùm em cái mạch led matrx với...

http://www.mediafire.com/?zzmymn0muez
    đây là cái mạch 8x32 đơn giản của em.mạch em quét cột hiển thị hàng.dùng trans D468.và ic 74hc154 giải mã.khi ic giải mã quét lần lượt 32 cột thì khi ic xuất giá trị 0 ở cột nào thì cột đó sáng(vì 154 tích cực mức 0) đồng thời xuất giá trị ra hàng là nó sáng đúng ko.vậy cho em hỏi các bác 1 chỗ là khi 1 cột sáng thì dòng sẽ chạy từ trans xuống và qua 8 con led rồi sau đó chạy xuống ic 154 ( vì khi đó cột này sẽ có giá trị ở chân 154 là mức 0 ) và đi xuống mass đúng ko.
    ....
    nhưng tại sao cái bảng led của em vẫn không sáng được đều lắm.thiếu dòng là 1 điều em chắc chắn nhưng em không hiểu tại sao lại thiếu dòng.nếu dòng chạy từ ic 154 xuống led rùi qua trans thì còn nói thiếu.đằng này nó chạy từ trans xuống.mà D468 chịu dòng cũng gần 1A.trong khi 8 con led chỉ ngốn dòng hết chừng 160mA là hết date...vậy sao lại sáng ko rõ.các bác chỉ em cách khắc phục được ko.em đã làm cái mạch này rồi và nộp cho thầy cũng là cái mạch này...nên em ko thể làm mạch khác được.mong các bác chỉ em rõ ràng với.em cần lắm...cảm ơn các bac.
    đàn bà sinh ra để đàn ông ăn hiếp...ko ăn được thì hiếp....

Thiếu dòng là do 74hc154, dòng có chạy từ A -> B hay từ B -> A thì cũng như nhau. Đây là nguyên lý điện tử căn bản.
    Khác phục bằng cách mắc thêm tran tại các ngõ ra của 74hc154.
    Từ chối trách nhiệm:
    Mọi thông tin từ ITX cung cấp với hi vọng nó có ích và không đi kèm với bất kì sự bảo đảm nào.
    Blog: http://mritx.blogspot.com

Comment

Vầy bạn nhé ! Với led matrix dịch quyét dữ liệu ra bảng led ! khi chạy thành công rồi còn gây hiện tượng sáng không đồng đều. bạn nên đệm dòng cho nó nhé ! BẠn hãy tính thật kỹ giá trị của LED với dìng khuyêch đại đệm cũa tranistor bạn dùng ! chúc bạn thành công!
      Thiết bị truyền dẫn RF , các ứng dụng PLC , ARM , VXL ...

Comment

Về tác giả

Collapse

dinhthuan911 hehe Tìm hiểu thêm về dinhthuan911

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
      X