Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Đồng hồ LCD

Collapse
This topic is closed.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Đồng hồ LCD

Chào các anh, em vừa làm xong đè tài về hiển thị chữ chạy trên LCD, bây giờ em muốn sử dụng cái LCD 16*2 đó để làm đồng hồ hiển thị: thứ, ngày, tháng,năm,giờ,phút,giây( số ngày trong tháng phải đúng cho từng tháng). Vậy ai đã từng làm đè tài này thì co thể chia sẽ kinh nghiêm làm cho em được không?
    Em cũng cần tài liệu và sơ đồ mạch nữa. Cám ơn nhiều.

em cũng đang làm về đề tài nay đấy nếu chạy đươc em post lên cho ma góp ý nhe,phần lập trình đang còn vướng lắm.

Comment

Dùng thêm con DS1307 hay môt con RTC j đó tương tự. TÌm hiểu về lập trình I2C và SPI đề làm việc.
      Chúc thành cồng!
      Ethernet-RS232, PIC Webserver, RFID Reader
      CallerID, Cảnh báo BTS, ...
      0988006696
      linhnc308@gmail.com
      http://linhnc308.blogspot.com

Comment

Nguyên văn bởi dtk28 Xem bài viết
        Chào các anh, em vừa làm xong đè tài về hiển thị chữ chạy trên LCD, bây giờ em muốn sử dụng cái LCD 16*2 đó để làm đồng hồ hiển thị: thứ, ngày, tháng,năm,giờ,phút,giây( số ngày trong tháng phải đúng cho từng tháng). Vậy ai đã từng làm đè tài này thì co thể chia sẽ kinh nghiêm làm cho em được không?
        Em cũng cần tài liệu và sơ đồ mạch nữa. Cám ơn nhiều.
        bạn nên nói rõ thì tốt hơn!bạn đang muốn dùng vi xử lý gì,giao tiếp bên ngoài có cần gì không hay chi mỗi hiển thi ngày tháng thôi,nếu vậy thì đơn giản lắm!
        mình không có thời gian nói chi tiết cho bạn,nếu bạn muốn lấy tài liệu đển tham khảo có thể gởi mail cho mình,mình sẽ gởi tài liệu cho bạn.

mạch đơn giản thì bạn chỉ cần lcd,MCU,công tắc để chỉnh ngày tháng,chấm hết,nhưng nhược điểm là ở chổ,như anh linhnc nói,bạn nên dùng thêm con RTC,con RTC sẽ lưu giá trị ngày tháng sẵn cho bạn rồi,bạn chỉ việc đọc từ nó vào MCu rồi đưa hiển thi ra lcd thôi,còn nếu không có thêm RTC,hệ thống của bạn sẽ mất hết dữ liệu thời gian mà nó đang chạy và bạn se phải chỉnh lại thời gian,còn con RTC chỉ cần bạn thiết lập giá trị đúng ban đầu cho nó,khi mất điện có vẫn có thể lưu lại giá trị mà nó đang chạy,vậy tốt hơn đúng không?

Comment

các bạn cho các phần mềm lên viết về đồng hồ lên đi dùng C đấy. để anh em cùng trao đổi chia sẻ nhé.... .Chắc nhiều người cần đấy........

Comment

Ve LCD

Nguyên văn bởi linhnc308 Xem bài viết
            Dùng thêm con DS1307 hay môt con RTC j đó tương tự. TÌm hiểu về lập trình I2C và SPI đề làm việc.
            Chúc thành cồng!
            Anh linhnc308 co so do mach va tai lieu cho van de nay khong thi post len cho em voi. Hoac anh co the gui qua email cua em la huu4qt@yahoo.com
            Cam on anh.

Comment

Chào các bạn, tôi có một ví dụ về đồng hồ dùng VĐK dùng AT89C51+DS1307+LCD16x2. Chương trình điều khiển viết bằng Keil/C tại luồng:
              http://www.diendandientu.com/diendan...d?thread=10567

Xin chia xẻ cùng các bạn.
              0912666017

Comment

tớ có một bài tập như sau mong mọi ngươi giúp đỡ.
                dùng LCD 1602A(16x2) va chip AT89C4051 .
                mình muốn hiển thị một chữ cái vd (A) len dòng thứ nhất ở ô đầu tiên.
                các bạn cho minh một sơ đồ ghép nối LCD 1602A(16x2) va chip AT89C4051 , sơ đồ càng đơn giản càng tốt.
                tớ cảm ơn các bạn rất nhiều !!!!!!!!

Comment

wai ! con chip C4051 này mấy chân ! có bán phổ biến ko zay ? con này ít thấy mọi ng dùng nha !
                  giao tiếp VDK với LCd thì đơn giản mà !
                  Code:
                  * Giao tiếp 8 bit : 
                   - nối D0-D7 trên LCD với PORT P0 ( chọn port bất kỳ tùy thích)
                   - các chân E ,RS,RW  nối vào P1_0 , P1_1 , P1_2 ( hoặc tùy ý bạn)
                   - nối VSS = GND , VDD = Vcc wa 1 con trở ( tùy í bạn ) để hạn dòng ấy mà !
                   - còn 1 chân Backlight , nối wa 1 biến trở 5k để chỉnh độ sáng
                  * viết ct giao tiếp LCD : hiện kí tự 'A ' dòng 1 cột 1
                     void ham_gui_lenhDK()
                       { RW = RS = 0 , E =1 , E= 0 ; delay_ms(1);}
                     vode ham_gui_data()
                       { RW = 0 ; RS = 1 , E =1 , E= 0 ; delay_ms(1);}
                     main()
                       { // khởi tạo LCD
                           delay_ms(2000) ; // thoi gian cho de LCD khoi dong
                           P0 = 0x38 ; ham_gui_lenhDK() ; // LCD 5 x7
                           P0 = 0x01 ; ham_gui_lenhDK() ; // xóa màn hình hiển thị
                           P0 = 0x80 ; ham_gui_lenhDK() ; // hien ki tu o dong 1 cot 1

P0 = 'A' ; ham_gui_data() ; 
                           while(1);
                   }
                  * Giao tiếp LCD 4 bit ko kiểm tra cờ bận D7; 
                   - nối D4-D7 = P0_4 - P0_7
                   - các chân còn lại thích nối ở đâu đó nối , nối P0_0 - P0_2 cũng đc !
                   giao tiếp : 

void ham_xuat_tung_bit( unsigned int data )
                  {
                       P0_4 = (data & 0x01 );
                       P0_5 = (data & 0x02 );
                       P0_6 = (data & 0x04 );
                       P0_7 = (data & 0x08 );
                  }
                  }

void ham_gui_lenhDK( unsigned int data )
                  {
                      RS = 0
                      RW = 0

ham_xuat_tung_bit( swap(data) );    // gui 4 bit cao
                      E = 1; E = 0 ; delay_ms(3) ; 

ham_xuat_tung_bit( swap(data) );    // gui 4 bit thap
                      E = 1; E = 0 ; delay_ms(3) ; 
                  }
                  void ham_gui_data( unsigned int data )
                  {
                      RS = 1 ;
                      RW = 0 ;

ham_xuat_tung_bit( swap ( data ) );                        // gui 4 bit cao
                      E = 1; E = 0 ; delay_ms(3) ;  // tao xung tren chan E

ham_xuat_tung_bit( swap ( data ) );                        //gui 4 bit thap
                      E = 1; E = 0 ; delay_ms(3) ; // tao xung tren chan E

}

main()
                   { // khởi tạo LCD : như trên
                        ham_gui_data('A') ;
                        while(1) ; 
                  }

Comment

con C4051 co 20 chan .
                    cảm ơn bác nhiều !!!!!
                    dạo này em bận việc thi cử quá nên hôm nay mới lên được mong các bác thông cảm.

các bác có thể post cho em một sơ đồ nối C4051 với LCD 1602A .
                    giao tiếp theo kiểu 8bit, co code nữa càng tốt ,em ko biết là chỉnh độ tương phản của LCD dùng biến trở bao nhiêu thì đủ?
                    con này có 20 chân ,có 2 cổng ( P1 and P3 ).
                    em cảm ơn các bác trước!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
                    Last edited by lamtonlamton; 07-01-2008, 10:22.

Comment

chào các bạn , mình muốn lắp 1 cái đồng hồ lcd , sử dụng ic ds1307 , 89c51 và lcd 16x2 , viết bằng ASM , chỉnh được thờ gian ,các bạn nào có có thể cho mình chương trình được không , cảm ơn các bác trước .

Comment

Nguyên văn bởi mabudtlt Xem bài viết
                        chào các bạn , mình muốn lắp 1 cái đồng hồ lcd , sử dụng ic ds1307 , 89c51 và lcd 16x2 , viết bằng ASM , chỉnh được thờ gian ,các bạn nào có có thể cho mình chương trình được không , cảm ơn các bác trước .
                        Đề tài bạn đang muốn làm khá lớn đấy, ngang bằng 1 đồ án môn học đấy, mình đã làm đề tài này thành công rùi, nhưng nếu cho bạn CTr khi mà bạn chưa tìm hiểu về I2C, LCD... thì sẽ không thể hiểu đc đâu vì CHtr Asm rất dài, nên tốt nhất bạn nên đọc thật kỹ datasheet của các IC và các tài liệu lquan trc đi đã, sau rồi bạn nên làm dẫn dần từng phàn nhỏ đã, cuối cùng mới tổng hợp chúng lại thành 1 ctr hoàn thiện.Chúc thành công

Comment

Vấn đề này đã được trao đổi. Các bạn tìm trong Mục lục nhé. Tôi khóa luồng này ở đây.
                          AVR đã quay trở lại: ATMEGA32: 66k, ATMEGA8A: 30k, ATMEGA48: 30k.
                          Xem thêm tại Online Store ---> Click here
                          Mob: 0982.083.106

Comment

Về tác giả

Collapse

dtk28 Tìm hiểu thêm về dtk28

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                          X