Thông báo

Collapse
No announcement yet.

giúp chống nhiễu vi điều khiển khi dùng van từ 220V

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• giúp chống nhiễu vi điều khiển khi dùng van từ 220V

bác nào trên diễn đàn giúp em với....
    tình hình là em đang lắp một mạch điều khiển cho các van nước, trong đó sử dụng van từ... với đầu vào là các nút bấm
    sơ đồ giao tiếp cụ thể như sau. vi điều khiển 89c52 ->đệm 74245-> opto 4n28-> tip 41-> rơ le 12v-> van từ 220vAC.

hiện tượng là: mạch đièu khiển chạy không dúng, thậm chi chíp khó reset khi mắc van từ 220v vào.. còn khi không mắc van từ 220v thì mạch chạy bình thường (trong mạch có cả rơle).

cảm tạ!
    *ky#

tại các ngỏ vào ra của vdk bạn mắc tụ chong nhiễu xuống mass.dung lượng tụ khoảng 104.mình cũng đã bị trường hợp như bạn khi điều khiển động cơ cho robocon đó

0979177184

Comment

chào bạn hiện tượng trên là do nhiễu, hơn nữa sao bạn lại dùng TIP41 để điều khiển RELAY12V nhỉ, liệu có phí quá không hay bạn còn sử dụng vào mục đích khác

Comment

Nguyên văn bởi ledsieusang Xem bài viết
        chào bạn hiện tượng trên là do nhiễu, hơn nữa sao bạn lại dùng TIP41 để điều khiển RELAY12V nhỉ, liệu có phí quá không hay bạn còn sử dụng vào mục đích khác
        Bạn có thể vui lòng chỉ cách khắc phục nhiễu trong trường hợp này được không?
        VNATR Forum:

Comment

Nguyên văn bởi tanphung1 Xem bài viết
          tại các ngỏ vào ra của vdk bạn mắc tụ chong nhiễu xuống mass.dung lượng tụ khoảng 104.mình cũng đã bị trường hợp như bạn khi điều khiển động cơ cho robocon đó
          mình có dùng 5 cổng ra và 3 cổng vào không biết ý của bạn có phải là mắc vào những chân mình dùng tới phải không, còn những chận còn lại có phải xử lý như vậy không?
          mình sẽ thử xem thế nào...
          *ky#

Comment

thực ra thì mình chưa có điều kiện làm mạch in, tại cũng đang thử nghiệm mà. còn cái mạch đang dùng là mạch điều khiển cho led đó.
            *ky#

Comment

đúng rồi.mình nghĩ bạn nên mắc hết các chân.vì lúc làm robocon tất cả các chân đều được gắn tụ.nên không biết không gắn có sao không.thân!

0979177184

Comment

cảm ơn các bạn!
                mình cũng đã thử rất nhiều cách và mạch điện của mình cũng đã ổn định nhiều hơn,,, tuy thỉnh thoảng vẫn hơi treo vi điều khiển.

nhưng cái lo lắng lớn nhất của mình bây giờ là thời gian hoạt động của hệ thống.... vì mạch yêu cầu hoạt động trong thời gian liên tục (nhưng ít phải xử lý) và lâu dài thì không biết thế nào?

các bạn nghĩ thế nào...
                *ky#

Comment

cái này bạn dùng oscillo kiểm tra xem nguồn có bị nhiễu nhiều khi relay đóng không? nên thiết kế nguồn cách ly với nguồn dùng điều khiển relay. ngày trứơc mình dùng atmega8 điều khiển 4 cái relay nhưng chẳng bị làm sao cả.
                  Last edited by nhquangdt3k5; 03-10-2011, 15:39.
                  Never forget who you are!

Comment

Nguyên văn bởi nhquangdt3k5 Xem bài viết
                    cái này bạn dùng oscillo kiểm tra xem nguồn có bị nhiễu nhiều khi relay đóng không? nên thiết kế nguồn cách ly với nguồn dùng điều khiển relay. ngày trứơc mình dùng atmega8 điều khiển 4 cái relay nhưng chẳng bị làm sao cả.
                    Bạn dùng atmega8 thì nó rất ít khi bị nhiễu rồi, ở đây Hoang Ky dùng 89c52 loại này hay bị nhiễu lắm dùng trong môi trường nhiều nhiễu là bị treo và reset liên tục.
                    VNATR Forum:

Comment

quan trọng là cái nguồn nuôi cho vi điều khiển thôi. nếu với AVR mà thiết kế không cẩn thận thì vẫn treo như thường.
                      Never forget who you are!

Comment

có lẽ 8051 đã thực sự già cỗi. mình chỉ mới thay tạm nó bằng con 89s51 thôi mà không biết có ổn định hơn không?

atmega8 có phải là thuộc dòng AVR. chắc bạn nhquangdt3k5 và bạn dao đã có ít nhiều kinh nghiệm về con này.
                        nhưng mình chưa có thời gian nghiên cứu nên không biết nó dùng thế nào nữa....
                        *ky#

Comment

MCU 89 giá chỉ 15-18k/pcs , thử hỏi với giá đó thì lấy đâu ra độ ổn định . MCU PIC là dòng VDK ứng dụng trong công nghiệp , giá hàng chợ khoảng 55k/pcs .

Bài toán kích valve 220VAC thật ra vô dùng đơn giản . mắc chân VDK --> ULN2805 --> role 5v (có mắc diode ngược tại cuộn kích )--> valve 220VAC . Điều mấu chốt ở đây là , khi phủ mass cho mạch , cấm tuyệt đối k đc phủ cả con role 5v . Tức là tách biệt nó hoàn toàn với vùng phủ mass . Rất đơn giản nhưng bài toán nhiễu VAC lại đc giải quyết triệt để .

Comment

Nguyên văn bởi Zz_Bi_zZ Xem bài viết
                            MCU 89 giá chỉ 15-18k/pcs , thử hỏi với giá đó thì lấy đâu ra độ ổn định . MCU PIC là dòng VDK ứng dụng trong công nghiệp , giá hàng chợ khoảng 55k/pcs .
                            Đừng vơ đũa cả nắm thế chứ bạn, 8051 vẫn sử dụng rất nhiều trong công nghiệp đấy. Bạn đang nói đến mấy con AT89xx ngoài chợ thôi.
                            Vấn đề nhiễu trước tiên xem lại thiết kế.
                            Nguồn nuôi điều khiển thế nào, bố trí các tụ lọc nguồn IC, tốt nhất nên cách ly nguồn nuôi ra, sử dụng 1 cho MCU và 1 nguồn kích relay riêng. Được thì nên mua nguồn xung loại tốt một chút mà xài.
                            Cũng có thể thạch anh có vấn đề hoặc cần thiết thì thay thạch anh loại tốt mua ở một số công ty có uy tín ấy, TME chẳng hạn.
                            Nếu vẫn không được nữa thì làm một cái vỏ kim loại bọc quanh con MCU và hàn với GND (như trong điện thoại di động ấy).
                            Về phần mềm bạn nên sử dụng Watchdog có thể chửa cháy được trong trường hợp hiếm khi bị treo nhưng nếu cứ nhiễu treo và bị Watchdog reset liên tục thì cũng khó coi lắm.
                            Nếu vẫn không ổn thì mua một số VDK 8051 loại xịn như Dallas hay Philips hoặc một số dòng chuẩn công nghiệp (hơi khó mua) xem thử thôi hoặc là chuyển qua sử dụng PIC, AVR cho phổ biến, có thể sẽ ngon hơn đấy. Tuy nhiên với thiết kế không tốt thì PIC hay AVR hay ARM đi nữa cũng nhiễu như thường.

Comment

Nguyên văn bởi Zz_Bi_zZ Xem bài viết
                              MCU 89 giá chỉ 15-18k/pcs , thử hỏi với giá đó thì lấy đâu ra độ ổn định . MCU PIC là dòng VDK ứng dụng trong công nghiệp , giá hàng chợ khoảng 55k/pcs .'''''''''''''''.
                              bạn Zz_Bi_zZ có thể nói dõ hơn không? cái mạch của mình đã được cách ly hoàn toàn với mạch của rơ le và tất nhiên là không chung nguồnrồi, chỉ có 220v là chung nhưng thỉnh thoảng mình vẫn thấy nó bị treo khi lắp van từ 220v vào. có lần tôi đã phải mua 5 cái bóng đèn 60W để mắc thay những cái van đó nhưng hoạt động cả đêm mà chẳng sao cả...
                              liệu có phải tính chất đặc trưng hơn của van từ là tính cảm và khi mắc vào điện 220v ac có ảnh hưởng gì đặc biệt khác không .
                              *ky#

Comment

Về tác giả

Collapse

hoang ky Tìm hiểu thêm về hoang ky

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X