Thông báo

Collapse
No announcement yet.

nguyên nhân cháy led ???help help !!!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• nguyên nhân cháy led ???help help !!!!

xin chào mọi người mình cò 1 vấn đề xin mọi người giải đáp hộ :tình hình là mình đang làm led cube 5*5*5 nhưng trong quá trình hàn led thì rất vô lý mình hàn con này xong thì khi kiêm tra lại thì con khác bị cháy (trước đó thử vẫn sáng),tiếp theo mình hàn ghép các tầng với nhau thì cứ hàn dc 1 tầng thì trong tầng đó lại chay 3,4 con nữa và tầng dưới nó(ko tác dộng j` đền) cũng bị cháy vài con .mình đã liệt kê các nguyên nhân cháy led là do:nhiệt độ của mỏ hàn,sự dó điện của mỏ hàn (khi hàn chạm vào chân led) ,nhưng với nguyên nhân nhiệt độ mỏ thì khi mình hàn 2 con led ở cách xa nhau thì nó vẫn bị cháy,nguyên nhân dò điện của mỏ hàn thì mình đã bọc mỏ bằng giấy cách điện (để hở 1 phần nhỏ đầu hàn)..nhưng kết quả thì led cứ cháy đều ko bit tại sao .Xin mọi người cho mình câu giải thích với !!!
    Thank mọi người !!
    chịu khó học hỏi

Do Led chất lượng kém hoặc bạn cấp dòng cho Led lớn quá. Cũng có khả năng dòng dò của mỏ hàn làm chết Led, bạn nối 1 đầu dây vào đầu và thân mỏ hàn, đầu dây kia chôn xuống nền đất ẩm (tiếp đất) rồi hàn thử xem.
    Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
    Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

bạn cấp nguồn như thế nào? có gắn trở hạn dòng cho nó ko? mình cũng làm led cube mà có thấy con nào chết đâu. dòng qua mỗi con led chỉ từ khoảng 10-20mA. bạn cấp cao quá thì nó die thôi.
      |

Comment

Kô thể cháy khi bị rò điện.Lúc mình hàn kô có nguồn nào cả mà con led sáng mờ mờ nhưng hàn song thử lại vẫn kô sao.Có thể do bạn thử sai chiều led.Hoặc led bạn là hàng zổm.Mình mua 300 đồng 1 led đỏ siêu sáng(cũng được) ỏ nhật tảo.Gắn 100 con song song trên áp 12V tần số 50-60hz 1A.Lấy điện xoay chiều thử luôn.Chả cháy.
        , , ,

Comment

cái này khi hàn bạn phải ngồi lên giường hoặc ngồi lên vật gì cách điện với đất nhé, nếu không dòng dò của mỏ hàn sẽ đi qua led rồi qua tay mình tiếp xúc với đất tạo thành vòng kín gây cháy led. bạn cứ thử cách này thấy hiệu quả ngay

làm như bác hoangtam741 cũng hay nhưng hơi phức tạp

Comment

ông thầy mình nói mỏ hàn điện ko phải do chạm mà là do dòng điện cảm ứng. mỏ hàn có dây quấn ( sơ cấp), và mũi hàn bằng đồng (thứ cấp) nên nó phát sinh dòng điện cảm ứng dù bọc thế nào cũng vậy ah. cái này mình cũng ko biết nhưng nghe ông thầy nói thế thấy cũng mơ mơ hồ hồ^^!. còn led bị hỏng có lẽ là như thế này mà cty mình rất hay gặp ở led 3ly. do vỏ led bằng nhựa. gặp nhiệt nó sẽ bị "chảy" và do đó 2 chân led sẽ tách ra xa nhau 1 tí xíu- tim led sẽ bị đứt do nguyên nhân này. nó bị đứt chứ ko phải bị cháy đâu nhé. led 5ly thì vẫn hay bị nhưng ít hơn do vỏ nhựa của nó to và lâu chảy hơn. cách hạn chế là bạn dùng meka dày khoang 1 lổ và nhét con led vào đó. cách này giống như tản nhiệt bớt cho con led vậy. nhưng thao tác hàn phải nhanh và chính xác. hàn xa chân 1 tí thì hạn chế nhiều hơn. và đương nhiên nó chết còn có 1001 lý do nó chết . hjhj
            "điều quan trọng khi lập nghiệp ko phải ở thành phố hay ở quê, mà quan trọng là chúng ta nhận định ra hướng đi nào là đúng"
            yahoo:
            gmail:

Comment

Nguyên văn bởi thuandienluc Xem bài viết
              ông thầy mình nói mỏ hàn điện ko phải do chạm mà là do dòng điện cảm ứng. mỏ hàn có dây quấn ( sơ cấp), và mũi hàn bằng đồng (thứ cấp) nên nó phát sinh dòng điện cảm ứng dù bọc thế nào cũng vậy ah. cái này mình cũng ko biết nhưng nghe ông thầy nói thế thấy cũng mơ mơ hồ hồ^^!. còn led bị hỏng có lẽ là như thế này mà cty mình rất hay gặp ở led 3ly. do vỏ led bằng nhựa. gặp nhiệt nó sẽ bị "chảy" và do đó 2 chân led sẽ tách ra xa nhau 1 tí xíu- tim led sẽ bị đứt do nguyên nhân này. nó bị đứt chứ ko phải bị cháy đâu nhé. led 5ly thì vẫn hay bị nhưng ít hơn do vỏ nhựa của nó to và lâu chảy hơn. cách hạn chế là bạn dùng meka dày khoang 1 lổ và nhét con led vào đó. cách này giống như tản nhiệt bớt cho con led vậy. nhưng thao tác hàn phải nhanh và chính xác. hàn xa chân 1 tí thì hạn chế nhiều hơn. và đương nhiên nó chết còn có 1001 lý do nó chết . hjhj
              chủ quan mình cho rằng không đúng vì mình thử bằng đồng hồ thì những con sáng không có trở còn con cháy của mình nó lại có trở, nếu nói là do chảy nhựa ,xa chân đứt dây thì phải không có trở chớ?????

Comment

Nguyên văn bởi dotana Xem bài viết
                chủ quan mình cho rằng không đúng vì mình thử bằng đồng hồ thì những con sáng không có trở còn con cháy của mình nó lại có trở, nếu nói là do chảy nhựa ,xa chân đứt dây thì phải không có trở chớ?????
                dòng điện cảm ứng mà thầy tui nói nó rất bé nên ko thể cháy led đc. còn vấn đề chảy led thì có trở hay ko trở cũng chảy thui. thế bạn dùng cái j để gắn điện trở vào chân led? chưa bao h mà tôi làm con led này mà quay lại chết con led kia cả. nếu trường hợp của bạn xảy ra thì do sai sót nào đó ko ngoại trừ lỗi của led. trước cty tôi cũng nhập 15000 led ovan từ trung quốc và về lỗi led hơn 30% phải đổi lại. đồ của khựa là vậy đó bạn ah. bjo như vầy nhé. bạn dùng 2 sợi dây đồng bóc vỏ. sau đó nối 3 led nối tiếp với trở (220 hoặc 330 tùy loại) và tạo thành 1 nhánh. sau đó mắc // nhánh lại và cấp vào nguồn 12 vol. và bạn cứ để như thế khoảng 1 ngày. quan sát màu led giữa con này với con kia xem có đồng nhất ko? độ sáng có lung linh ko? và có con nào bị chết ko? nếu để 1 ngày mà có j bất thường thì 100% là lỗi led. còn nếu ko là...lỗi của bạn.
                "điều quan trọng khi lập nghiệp ko phải ở thành phố hay ở quê, mà quan trọng là chúng ta nhận định ra hướng đi nào là đúng"
                yahoo:
                gmail:

Comment

bổ xung

minh bổ xung thêm thông tin nữa là khi mình hàn và ghep dc 4 tầng với nhau thì vẫn ngon (hàn dc tầng nào test sáng tầng đó nhưng khi hàn tầng tiếp theo (tầng mới đã thử đều sáng) nhưng khi mình hàn xong thì các tầng còn lại mỗi tầng lại cháy thêm 4, 5 con )ko hiểu tại sao nữa ...mình đang tìm nguyên nhân để dỡ ra làm lại nếu ko tìm dc thì khả năng phải mua toàn bộ led mới để làm lại !!! rất cảm ơn ý kiến đóng góp của mọi người !!

Và mình cũng trả lời thêm là mình lúc đầu dùng đồng hồ vạn năng để thang đo 1K để kiểm tra nhưng có 1 vài bóng sáng kém , 1 vài bóng lại sáng hơn . sau đó mình đã dùng nguồn là sạc điên thoại 5v +nối tiếp với 1 con trở 1500 ôm để đo
                  chịu khó học hỏi

Comment

ah ah. vậy là led bị lỗi rồi bạn ah. độ sáng ko đều thì led ko tốt. nó là hàng đã bị loại nhưng chủ tiệm vẫn lấy giá rẻ và bán lại cho mình đó. hoặc do chủ tiệm nhập về từ nhiều đợt và gom lại với nhau nên độ sáng ko đồng nhất. bạn thử làm như mình nói tess nó sáng đứng và để 1 ngày xem nó có j ko? cắm tessbore rồi để qua đem cho nhanh. sáng mai sẽ biết em nào tốt e nào xấu ngay. hjhj
                    yahoo:
                    gmail:

Comment

mình cũng nghĩ là chất lượng led kém nhưng mà nghi ngờ ko bit có đúng ko ,tại cũng có mấy con sáng rất tốt và bây giờ nghĩ nếu thay toàn bộ thì hơi tiếc ko bít là có nên sử dụng lại ko và nghĩ nếu sử dụng lại thì khi hàn nó lại bị bênh như vậy thì chết (hàn 5 h mới xong led 5x5x5) !!!!nản wa
                      chịu khó học hỏi

Comment

có 1 số chú ý khi làm LED3D như sau:
                        - LED3D nên chọn trong cùng 1 bì LED để chất lượng đồng đều nhau ( không cần phải LED xịn mới làm dc )(LED cùi vẫn làm tốt)
                        - LED3D khác hoàn toàn với LED đơn và LED ma tran 2D. Nên nếu con led trong khối LED3D ko sáng thì chưa chắc là con led đó bị lỗi.... (cái này chắc đúng với chủ thớt này). Cái này khắc phục bằng kinh nghiệm làm nhiều khối LED3D thôi. (làm led matran 2D bằng led đơn sẽ hiểu 1 phần về vấn đề này)
                        - Khi hàn chân này của con LED thì ko nên đụng vào chân kia của nó (==> sáng mờ ==> làm thay đổi chất lượng LED(chứ không phải là nó chết)). Con này sẽ sáng bình thường nhưng sẽ làm các con khác không sáng.

Kết luận: con LED còn tốt chưa chắc đã sáng trong khối 3D ( lấy con đó ra khỏi khối LED3D là biết liền)
                        nếu trong khối LED3D bị vấn đề, thì việc cần tìm chính là những con LED đang sáng kia... chỉ cần 1 con sẽ dẫn tới cả chục con khác ko sáng. 5x5x5 thì còn dễ tìm. nếu cái LED3D 8x8x8 thì có mà ...

Comment

cảm ơn ý kiến của anh nhưng mà em tháo led ra thử thì nó chết luôn thế mới gay chứ (sau khi dỡ hết led ra thống kê số led cháy khoảng 2/3 ) . và em kết luận rằng do chất lượng led .và xin hỏi anh thêm là led 5x5x5 khi hàn thành khối mỗi 1 cột dọc như là 1 chân của bóng còn các chân kia thì nối chung vậy nguyên nhân của việc khi hàn vào mà k sáng là do đâu !!!!
                          chịu khó học hỏi

Comment

LED3D phát sinh rất nhiều nguyên nhân, chỉ có làm nhiều thì mới hiểu hết dc vấn đề thôi
                            1 nguyên nhân ko kém phần quan trọng cho việc làm chết LED là do nguồn, do phần cứng và đặc biệt là phần mềm...
                            vậy nên khi làm khối LED3D thì đừng tiết khi mua led XỊN để giảm bớt nhiều lỗi phát sinh không kiểm soát dc

Comment

Nguyên văn bởi thuandienluc Xem bài viết
                              Hi!
                              Mình cũng gặp trường hợp này, ngồi trên giường hàn mà led vẫn sáng, hàn con này thì cháy con kia. Trước khi hàn mình đã kiểm tra led OK rồi nhé! Mọi người giúp mình khắc phục nhé!

Comment

Về tác giả

Collapse

xmentpro Tìm hiểu thêm về xmentpro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X