Thông báo

Collapse
No announcement yet.

cách xử lý 1 tấm ảnh

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• cách xử lý 1 tấm ảnh

các anh chị cho em hỏi là:
    cách xử lý một tấm ảnh
    vd: sau khi em chụp 1 tấm ảnh, bây giờ em làm sao để xử lý nó,để biết đưa về ma trận,dưới dạng mã 0 1,nhị phân.
    để tiến hành lọc

Đầu tiên bạn cần phải tìm hiểu vể các chuẩn nén ảnh: jpg, png, bitmap ... Ảnh của bạn được nén dưới dạng nào thì bạn xem chuẩn đó. Sau đó, bạn sẽ tiến hành đọc các thông tin từ file ảnh đó ra, bao gồm header và phần data. Khi đọc xong các thông tin đó, bạn sẽ phải áp dụng thuật toán của chuẩn nén lúc nãy để giải mã nó ra ảnh RGB. Một file ảnh RGB có kích thước phần data là XxYx3 byte với X Y là kích thước ảnh.
    Một khi bạn đã lấy ra được thông số RGB này rồi (mình tạm gọi là ảnh RAW), thì bạn mới tiến hành xử lý nó, lọc nhiễu hay đại loại là làm cái gì gì đó tùy bạn. Nhưng một điều lưu ý là bạn không thể làm được trên file ảnh đã nén (jpg,png,gif ... ) mà phải chuyển nó sang ảnh xám, hoặc ảnh màu RGB.
    Trường hợp bạn đọc trực tiếp từ Camera thì bạn phải biết camera đang đưa dữ liệu ra theo chuẩn nào (thường là YUYV), từ đó bạn sẽ convert sang ảnh xám, ảnh binary hoặc ảnh màu RGB. Từ ảnh nàu RGB bạn sẽ nén thành ảnh jpeg, png, bitmap ...vv
    Code thuật toán bạn có thể tìm hiễu trong thư viện OpenCV (phần mã nguồn của nó, không phải các hàm API đã biên dịch).
    Thân Ái.

Comment

rất cám ơn sự chia sẽ từ bạn nhé

Comment

Về tác giả

Collapse

kythuatdt Tìm hiểu thêm về kythuatdt

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
      X