Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Sử dụng OpenCV trong Visual C++ 2008

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Sử dụng OpenCV trong Visual C++ 2008

Xin chào tất cả các bạn. Trong bài viết này tôi sẽ hướng dẫn các bạn sử dụng thư viện động miễn phí OpenCV trong lập trình C++/CLI trên phần mềm Visual C++ 2008 (tôi đang sử dụng bản miễn phí visual C++ 2008 Express).
    Toàn bộ các bước thực hiện và code ví dụ được gửi trong file đính kèm.
    - Bạn có thể download phần mềm OpenCV tại địa chỉ:
    http://sourceforge.net/projects/opencvlibrary/
    - Tài liệu tham khảo:
    http://opencv.willowgarage.com/docum...cpp/index.html
    - Book:
    Learning OpenCV: Computer Vision with the OpenCV Library; By Gary Bradski, Adrian Kaehler
    - Các bạn có thể liên lạc với tôi qua địa chỉ email thanhhung_hust@yahoo.com nếu gặp khó khăn trong việc cài đặt và sử dụng ban đầu phần mềm này.
    Attached Files

Bác nthung cho e hỏi về việc dùng Opencv để nhận dạng màu được không ạ, e đang có chút vấn đề với việc nhận dạng màu với 3 màu cơ bản xanh đỏ vàng, e thấy có nhiều người nói là đơn giản, nhưng mà e tìm mãi mà vẫn không làm được, nhiều khi chạy chương trình mà chương trình báo lỗi mà vẫn không hiểu vì sao, híc, e xin cảm ơn !!

Comment

ah` quên, e cũng dùng bản OPenCV 1.1 trên VS 2008 lun.híc, thanks PAK nhìu nhìu ^^.

Comment

Chào bạn Hoang Bui. Bạn có thể vào trang web này http://www.andol.info/research/882.htm. Trang này có cả code của chương trình nữa đấy.

Comment

hihi, e cảm ơn PAK nhiều nha.

Comment

Có anh làm 1 TUT OPEN CV cho đàn em ko nhỉ?

Comment

Bài 1: Image Filtering

Mình đang cố gắng viết một số chương trình sử dụng các lệnh của OpenCV để xử lý ảnh và camera. Hiện nay mình đã làm xong phần Image Filtering. Có một số lệnh hoạt động chưa được tốt lắm. Hy vọng các bạn tiếp tục hoàn chỉnh để đạt được hiệu quả sử dụng tốt hơn.

Code gửi kèm được viết trên ngôn ngữ Visual C++ 2008 Express, sử dụng openCV 2.0.
              Attached Files
              Last edited by nthung2002; 30-10-2010, 23:59.

Comment

Bài 2: Geometric Image Transformations

Trong phần này mình đã làm chương trình sử dụng các phép biến đổi ảnh khác nhau như Rotation, Affine, Perspective, LogPolar, Remap, Resize và Crop. Chương trình được viết trên ngôn ngữ Visual C++ 2008 Express, openCV 2.1. Code chương trình được gửi theo file đính kèm.
                Attached Files
                Last edited by nthung2002; 30-10-2010, 23:59.

Comment

pak nthung cho e hỏi là hình như pak viết trên C# phải ko ạh.e cũng mới học, nên thấy C# và C++ hơi giống giống nhau thì phải.híc.

Comment

Histograms: Sử dụng Visual C++ 2008 Express và Open CV 2.1 để tìm Histograms của ảnh.
                    Attached Files

Comment

Nhận cả 2 camera cùng lúc sử dụng visual C++ 2008 express và OpenCV 2.1. Chương trình này có thể đồng thời đọc được cả 2 camera cùng lúc và tìm biên dạng của đối tượng được thu bởi camera.
                      Attached Files

Comment

pak nthung cho e hỏi là pak có làm về nhận diện các hình cơ bản chưa ạ, ví dụ như hình vuông, tròn, tam giác ấy ạ, híc. e mới nhận dạng được hình vuông thôi, còn hình tròn và tam giác thì ko biết làm sao nữa, với lại kết hợp chúng với nhau vào một chương trình thì, híc, làm mãi mà nó vẫn cứ ko dc..

Comment

Phan nhan dang nay minh van chua lam. Ban co gang lam di nhe. Xong roi share cho anh em!

Comment

ah`. a nthung có thể cho e hỏi về phần code được không ạ, e có chạy chương trình, nhưng mà không hiểu là hàm
                            cvCvtColor( src, gray, CV_BGR2GRAY );
                            chạy như thế nào, e chạy mãi mà vẫn không đc, nó cứ báo lỗi ở:
                            CV_DBG_BREAK();
                            nếu được thì a xem jup' e nha,

Comment

mình thấy dùng gói emgu tiện hơn (cũng không rõ, tại sử dụng thấy thoải mái hơn OpenCV) thật ra Emgu với OpenCV có thể coi là 1. ^_^ giới thiệu mọi người cái tên để searcg google...có thêm lựa chọn ^_^

Comment

Về tác giả

Collapse

nthung2002 Tìm hiểu thêm về nthung2002

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X