Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Bắt đối tượng bất kỳ chuyển động

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Bắt đối tượng bất kỳ chuyển động

Em hiện đang làm đề tài về giám sát vật thể chuyển động, em có 1 cái webcam lắp vào động cơ để có thể xoay wc theo hướng tùy ý. cả hai kết nối vào máy tính. Khi có BẤT KỲ vật thể nào( hình dạng và màu sắc không cố định) chuyển động thì nó chọn đối tượng đó làm mục tiêu và xoay theo để quan sát đối tượng đó. Nếu có nhiều đối tượng cùng chuyễn động thì chọn 1 đối tượng chính thôi.
    khó khăn của em là không tìm ra code bắt được đối tượng BẤT KỲ đang chuyển động. ai có share em với.

Code đây bạn: http://www.codeproject.com/KB/audio-...Detection.aspx
    Có rất nhiều code trong trang này. bạn có thể tìm thêm các vi dụ khác nữa.
    Chúc bạn thành công.

Comment

bạn xuantung ơi. bạn cho mình xin số điện thoại được ko?
      mình đang làm đồ án TÌM VẬT SỬ DỤNG WECAM rồi dùng chương trình matlab để tính toán. nhưng mình chưa có tài liệu về nó cả.
      bạn có thể cho mình số điện thoại của bạn để mình hỏi vài vấn đề được ko bạn.
      mong nhận được tin trả lời của bạn.
      01699 199 832. là số điện thoại của mình.mình tên khánh
      nếu bạn ở sài gòn thì mình xin bạn chút ít thời gian để đi uống nước nha bạn.
      mong nhận được sự giúp để của bạn.
      |

Comment

Mấy hôm vừa rồi bận việc trên lab quá mình không vào diễn đàn. Hiện tại mình không ở Việt Nam. Bạn nên mô tả cụ thể bài toán của bạn. Nếu bạn không mô tả bài toán cụ thể của bạn nên mình cũng như mọi người không biết tư vấn cho bạn thế nào. Bài toán của bạn có thể dùng OpenCV hay Matlab đều được.
        + OpenCV: Trên diễn đàn có nhiều bài viết về vấn đề này rồi.
        + Matlab: Trong help của nó có đầy đủ cả kiến thức lẫn ví dụ minh họa.
        bạn đọc rồi không hiểu chỗ nào thì hỏi mọi người.
        Chúc bạn thành công.

Comment

mình đang làm đồ án với đề tài là: XÁC ĐỊNH VI TRÍ CỦA VẬT TRÊN MẶT PHẲNG ĐỨNG (DÙNG WEBCAM)
          GẤP VẬT, ĐẶT VẬT Ở VỊ TRÍ XÁC ĐỊNH
          GIÁM SÁT QUÁ TRÌNH GẤP VÀ ĐẶT VẬT, HIỂN THỊ THÔNG BÁO LỖI KHI CÓ SỰ CỐ XẢY RA.
          để mình nói thêm về đề tài cho các bạn hiểu rõ nha:
          Ta dùng webcam để quan sát trong một mặt phẳng đứng, ta đưa vật nào đó vào khoảng mặt phẳng mà webcam nhìn thấy vật đó. rồi dùng chương trình matlab để phân tích và tính toán làm sao xác định vật đó đang nằm ở đâu trong mặt phẳng đó. khi ta xác định được vật đó rồi thì ta sẽ đưa tín hiệu đó xuống vxl để xử lý rồi điều khiển hai động cơ để đưa pittong tới gấp vật đó.

nhưng bây h mình chưa có biết làm sao để xác định vị trí đó như thế nào cả?
          bạn có cách nào ko giúp mình với
          thanks!
          |

Comment

Bài toán của bạn có thể thực hiện theo các bước sau:
            1. Xác định đối tượng chuyển động
            2. Xác định vị trí của vật
            3. Điểu khiển cơ cấu đến vị trí có vật để gắp
            Sơ lược bạn có thể làm như sau:
            1. Xác định đối tượng chuyển động (Moving detection), phần này có nhiểu thuật toán để xác định. bạn có thể dùng Background subtraction, optical fllow...
            2. Bạn có thể dễ dàng xác định được vị trí của vật trên ảnh, webcam của bạn cố định, vật bạn muốn gắp biết thược tính thì từ đó suy ra vị trí của vật ở ngoài thực tế.
            3. Điều khiển cơ cấu

Comment

bạn có tài liệu này liên quan đến vấn đề đó ko bạn? những vd nhỏ thôi cũng được rồi. thanks bạn nha.
              |

Comment

http://www.eetimes.com/design/signal...-MATLAB-models
                Bài viết này viết cơ bản về Background Subtraction. Có cả code và video kèm theo.
                Chúc bạn thành công.

Comment

Tài liệu rất hay, ứng dụng xử lý ảnh ngày càng phổ biến trong cuộc sống. Thanks
                  Diễn đàn , chuyên về máy tự chế, robot, mô hình , thủy lực, khí nén ... do các thành viên tự nghiên cứu và chế tạo.

Comment

cảm ơn bạn rất nhiều.
                    |

Comment

Bạn ơi bạn đã tìm được code bắt bất kỳ đối tượng chuyển động dùng Afore.net khơng bạn!cho mình xin nhé bạn.cám ơn bạn nhiều!!!!

Comment

chào bạn xuân tùng!bạn ơi bạn có thể cho mình code bắt bất kỳ đối tượng chuyển động được không bạn dung thư viện mã nguồn mở afore.net!cám ơn ban nhiều ạ!!

Comment

thanh tùng ơi giúp mình với,bạn cho mình code lập trình trong matlab điều khiển camera bám theo đối tượng chuyển động được không bạn?

Comment

Về tác giả

Collapse

bocon1903 Tìm hiểu thêm về bocon1903

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                          X