Thông báo

Collapse
No announcement yet.

HỎI ĐÁP VỀ LINUX

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• HỎI ĐÁP VỀ LINUX

Linux là hệ điều hành tựa Unix (Unix-like Operating System) được tạo ra tại viện đại học Helsinki ở Phần Lan bởi Linus Torvalds. Phiên bản đầu tiên xuất hiện năm 1991 và tiếp tục phát triển cho đến nay. Hệ điều hành Linux có mã nguồn mở và được phân phát miễn phí cho mọi người. Linux được sử dụng một cách rộng rãi với nhiều mục đích khác nhau như liên kết mạng, phát triển phần mềm và đặc biệt là một công cụ hữu hiệu của người sử dụng các thiết bị đầu cuối.

Giống như các hệ Unix trước đó, Linux là một hệ điều hành đa nhiệm, ta có thể làm cùng lúc nhiều công việc khác nhau. Một lợi thế khác của Linux là gần như miễn dịch với sự tấn công của các loại virus. Vì vậy hàng ngàn website trên thế giới đã sử dụng Linux như một webserver. Ngoài ra, không giống như Windows, Linux là hệ điều hành đa người sử dụng thật sự. Trong đó mỗi người dùng được chia vào các nhóm (group) có không gian hoạt động và quyền truy xuất nhất định vào hệ thống. Ngoại trừ người dùng có quyền quản lý cao nhất (root), tất cả các người dùng còn lại không thể xâm nhập vào tài khoản của nhau. Điều này hoàn toàn trái ngược với Windows khi khái niệm người dùng chỉ có tính chất tượng trưng và khả năng bảo mật của Windows là rất thấp.

Mã nguồn nhân hệ điều hành Linux là mở và khả chuyển. Điều này có nghĩa là Linux có thể chạy trên nhiều loại CPU và phần cứng khác nhau. Đồng thời, mã nguồn Linux có thể tùy biến chỉnh sửa theo nhu cầu của cá nhân. Nhiều công ty lớn như HP, Ericsson đã sử dụng Linux như hệ điều hành chạy trên những sản phẩm của họ và được gọi các thiết bị nhúng Linux (Linux Embedded Device).

Với đà phát triển, chúng ta không thể không hội nhập và buộc phải tôn trọng tác quyền phần mềm. Với các quốc gia đang phát triển như Việt Nam, có thể xem Linux và hệ thống phần mềm mã nguồn mở là lời giải cho bài toán phát triển kinh tế của đất nước, không chỉ riêng cho việc phát triển ngành Công Nghệ Thông Tin. Đã có những tính toán minh chứng cho những lợi ích to lớn của việc vận động phát triển phong trào sử dụng các sản phẩm mã nguồn mở ở Việt Nam. Trước mắt đó là tiếc kiệm chi phí cho việc trang bị phần mềm trong các dự án phổ cập công nghệ đến người dân.

Cho đến hiện nay, Linux đang được sử dụng rất phổ biến. Việc học tập Linux không còn khó khăn như trước đây nữa với sự hỗ trợ của rất nhiều tài liệu sách vở, các website và các diễn đàn luôn luôn sẳn sàng giúp đỡ những người mới làm quen với Linux.

Chắc chắn Linux sẽ là một hệ điều hành của tương lai đáp ứng được mọi yêu cầu của người sử dụng trên khắp thế giới.
    TuxHero
    Sống và làm việc theo gương Bác Hồ vĩ đại

chào anh...cái bài này giống y hệt bài giảng trên lớp em mới nghe chiều nay.
    Em chưa biết dùng linux ...lại có mỗi cái máy...em tính cài máy ảo...anh biết thì hướng dẫn dùm bọn em.
    Cho em hỏi dịnh dạng lại ổ cứng thì có bị mất dữ liệu không ạ ? em thấy sờ sợ ..hì`````...
    sở thích: Ngắm gái
    Em xinh thế , em đi @

Comment

Anh cũng đã từng cài máy ảo. Nó chạy không tốt chút nào. Còn nếu muốn cài Linux mà không mất dữ liệu em có thể tham khảo bài viết của anh cũng ở trong box này, bài cài đặt HDH Redhat Linux 9

Comment

Anh ơi em cài linux fedora không hiểu tại sao mà không được sau khi nhận card màn hình ,màn hình ,chuột thì màn hình trắng xóa luôn ,cài đi cài lại mấy lần đều bị thế ?Các cao thủ linux trả lời giúp em ?

Comment

Chào bác ... tuxedo...em đã cài xong fedora core 4 roài...mất cả đêm chẳng cài được ...cuối cùng thì ngủ dậy có thằng cài cho ...chắc là do số nó hên.
          bây giờ cài xong thì em chẳng biết dùng gì với nó cả...cứ dùng như dùng windows vậy...Bác biết nhiều thì chỉ cho em cái...Cảm ơn bác trước.
          sở thích: Ngắm gái
          Em xinh thế , em đi @

Comment

Theo Tui là cứ chơi Game thành thạo trên Linux đã rồi hãy tính các việc khác, hihihih
            Cũng như Windows, khởi đầu tốt nhất là chơi Game. Tôi cũng bắt đầu như vậy.
            Tiếp theo là mấy cái OpenOffice. Tiếp theo là nghe nhạc, muốn nghe nhạc thì phải có Sound, muốn có sound thì phải có Driver cho Sound, muốn có Driver cho sound Card thì phải tìm rồi cài. và "cứ thế, cứ thê"́ như kế của khổng minh gia cát.
            chúc vui vẻ, tui cũng đang bập bẹ Linux đây, trên này có cao thủ nào không nhỉ !
            --------------------------------------------------------------
            Bán các loại UPS Online công suất từ 1KVA đến 800 KVA và Accu cho UPS + Ôtô

Comment

hi, lầm rồi em ơi. Linux tốt nhất để học tập. Còn nếu muốn chơi game thì sẽ thất vọng đấy: ít game, game kô hay, cài đặt khó khăn, ...

Nói thế chứ mấy bác đừng nản lòng.

Linux chỉ thích hợp cho việc học. Nếu các bác muốn tui có thể giới thiệu dần các tài liệu học Linux và một số thông tin về làm việc trên Linux.

Comment

Game của nó cũng hay đấy chứ, chắc bác chưa chơi game rôi
                Game nhỏ nhưng mag đánh chuối phết đấy
                hehehheh
                Spam bài phát ặc ặc đừng xoá của em nhé.

Comment

Có ai cao thủ viết một bài hướng dẫn lập trình trên Linux cho anh em trên này thì hay quá, chứ cứ mò mẫm một mình dẽ mất hứng lắm.

Comment

Nguyên văn bởi manhnd
                    Có ai cao thủ viết một bài hướng dẫn lập trình trên Linux cho anh em trên này thì hay quá, chứ cứ mò mẫm một mình dẽ mất hứng lắm.
                    Hic hic, lập trình trên Linux là "bản tình ca dài muôn thửa". Làm sao mà chỉ với một bài viết có thể nói hết được. Nếu bác thật sự muốn học tui sẽ gởi tài liệu. Còn nếu muốn cởi ngựa xem hoa thì thôi.

Comment

Tux gửi đi tôi đang cần tài liệu quá , Anh hay việt được hết.

Comment

OK, gởi tui địa chỉ mail đi, yahoo đó

Comment

Mail của tui nè : ndacmanh@yahoo.com hoặc ndacmanh@gmail.com
                          Thanks trước một phát.

Comment

Tui sẽ gởi cho bác sớm.

Comment

Các bác nào đã cài fedora chỉ bảo cho tui cách cài cái. Tui sợ nó format mất ổ cứng thì toi đời??
                              Thanks trước nhé!!!1
                              Hỏi thế gian tình ái là chi????
                              Mà đôi lứa thề nguyền sống chết???

Comment

Về tác giả

Collapse

TuxHero Tìm hiểu thêm về TuxHero

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X