Thông báo

Collapse
No announcement yet.

nhập môn hệ thống nhúng

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• nhập môn hệ thống nhúng

đầu tiên cho em gửi lời chào tới các anh chị đang theo học or đã đi làm trong nghành hệ thống nhúng...nhân bài viết này có anh chị nào có thể cho em biết nếu muốn theo nghành hệ thống nhúng thì nên tìm hiểu và học sâu nhũng môn nào bên phần cứng được không ah.

- Học về vi điều khiển trước đi bạn, có thể là họ 8051 cho dễ tìm hiểu.
    - Viết code bằng Keil C, mô phỏng trên Proteus
    - Tham khảo cuốn này: Forums / 8051 / Embedded C (With CD Rom) using 8051 by Michael J point - 8051 Microcontroller Projects AVR PIC Projects Tutorials Ebooks Libraries codes

Comment

vâng em cảm ơn anh nhiều mà anh ah ngoài c or java mình còn phải học thêm về ngôn ngữ nào nữa không nhỉ..

Comment

Nếu là lập trình nhúng thì chủ yếu là C và Java

Comment

biết linux nữa thì tuyệt bạn à, mình cũng đang tiếp cận món này mà ko biết tí gì về linux chán lắm

Comment

thanks mọi người nhiều nha!thực ra mà nói học nhúng này có nhiều điều thú vị thật mà không biết( ptit_et) và (9thegioi21mas )đang là sinh viên hay đi làm rùi nhỉ

Comment

mình đang năm 4 bạn ơi

Comment

Mình cần học hỏi thêm về dòng TI 430

Mình mới tham gia nên có gì bỏ quá nhé. mình cần một vài tl về cách quậy với MSP 430....mình cảm ơn trước.

Comment

Theo mình để học và làm tốt về nhúng chúng ta cần chuẩn bị các kiến thức sau
                  1. Ngôn ngữ lập trinh, tốt nhất là C, biết thêm hợp ngữ càng tốt vì những code phức tạp như hệ điều hành nhúng thời gian thực cần biết code hợp ngữ mới hiểu hết được
                  2. Tìm dòng vi điều khiển phù hợp để làm quen , sau đó tiến dần lên tùy theo chuyên ngành tiếp theo. Ban đầu thường mọi người hay học 8051 hoặc các IC 8/16bit thông dụng của AVR như ATMEGA8,16 hay PIC16F877A... Tiếp đến là các dòng cao phù hợp chuyên môn như ARM. Tuy nhiên, mình lưu ý với các bạn là ngoài học lập trình với nó, các bạn cần chịu khó nắm vững các nguyên lý làm việc của các thành phần bên trong nó chứ không nên chỉ dùng các thư viện hàm sẵn có, cụ thể
                  + Nắm vững nguyên lý làm việc của cổng vào ra
                  + Nắm vững nguyên lý xử lý ngắt
                  + Nắm các chuẩn giao thức ghép nối như RS232, SPI, I2C, USB...
                  3. Nên tìm hiểu và dùng Linux vì xu thế hiện nay rất nhiều hệ nhúng cài Linux và lập trình ứng dụng, driver ... cho Linux. Khi tìm hiểu, các bạn hoàn toàn có thể lập trình trên máy tính Desktop hay Laptop thông thường, khi chuyển xuống thiết bị thường phải sửa rất ít do đa số là code C, chỉ cần chuyển sang dùng trình biên dịch chéo phù hợp thôi.
                  Theo kinh nghiệm của mình thì cái nhúng này càng làm lâu các bạn sẽ càng mê và càng nghĩ ra nhiều cái để học tiếp, trên đây chỉ là những cái mà dân làm nhúng thường tìm hiểu thôi.
                  Chúc các bạn thành công.
                  --------------------------------------------------
                  Hệ thống đào tạo Lập trình nhúng ARM trên Linux

Email:

Comment

Nguyên văn bởi thegioi21mas Xem bài viết
                    - Học về vi điều khiển trước đi bạn, có thể là họ 8051 cho dễ tìm hiểu.
                    - Viết code bằng Keil C, mô phỏng trên Proteus
                    - Tham khảo cuốn này: Forums / 8051 / Embedded C (With CD Rom) using 8051 by Michael J point - 8051 Microcontroller Projects AVR PIC Projects Tutorials Ebooks Libraries codes
                    bạn ơi cái link bạn gửi chỉ có ebook thôi chứ ko có CD, mình tìm trên google nhưng ko thấy, vậy bạn có CD của quyển sách này vui lòng gửi cho mình qua email xbach93@gmail.com nhe cảm on bạn trước

Comment

Mình cũng ko có CD của sách này... Chắc bạn thử tham khảo các chủ đề trong sách qua mạng xem, code + ví dụ cũng nhiều

Comment

Về tác giả

Collapse

mrdoanxuan Tìm hiểu thêm về mrdoanxuan

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X