Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Porting Android !

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Porting Android !

Chào mọi người. Đã có anh chị nào port android lên ARM hay MIPS chưa ạ. Em làm với Mini2440 rồi nhưng toàn sử dụng thứ có sẵn ( boot,kernel, fs ) chỉ việc make rùi nạp xuống là xong.
    Bây giờ bắt đầu với 1 phần cứng hoàn toàn mới ( SoC nhân MIPS của Broadcom) mà không biết bắt đầu từ đâu. Bootloader thì có thẻ dùng u-boot hoặc tự viết nhưng còn kernel và fs thì như thế nào ạ. Ai chỉ giúp em được không ạ.Em có mày mò rồi, phần cứng e có hạn ( 400MHz-RAM 1 GHz -Flash256M) nên em đinh port android 2.1 hoặc 2.2 ,theo bên MIPS thì khuyên dùng nhân LInux 3.0.8 nhưng bản 2.1 ,2.2 google lại dùng nhân 2.6. Còn bên trang source có rất nhiều gói theo kiểu git ,thực sự đến đây là e tẩu hoả nhập ma. Ko biết thiết lập môi trường thế nào ,theo như google thì gồm java,NDK,SDK.....trong khi với mini2440 chỉ dùng gcc ( cái này đương nhiên arm hoặc mips gcc) còn với fs chỉ dùng makeyaff . Bên google em thấy cũng có yaff mà chả hiểu nó như thế nào. rát mong được các bác chỉ đường giúp e .

Nguyên văn bởi PhamHaMon Xem bài viết
    Chào mọi người. Đã có anh chị nào port android lên ARM hay MIPS chưa ạ. Em làm với Mini2440 rồi nhưng toàn sử dụng thứ có sẵn ( boot,kernel, fs ) chỉ việc make rùi nạp xuống là xong.
    Bây giờ bắt đầu với 1 phần cứng hoàn toàn mới ( SoC nhân MIPS của Broadcom) mà không biết bắt đầu từ đâu. Bootloader thì có thẻ dùng u-boot hoặc tự viết nhưng còn kernel và fs thì như thế nào ạ. Ai chỉ giúp em được không ạ.Em có mày mò rồi, phần cứng e có hạn ( 400MHz-RAM 1 GHz -Flash256M) nên em đinh port android 2.1 hoặc 2.2 ,theo bên MIPS thì khuyên dùng nhân LInux 3.0.8 nhưng bản 2.1 ,2.2 google lại dùng nhân 2.6. Còn bên trang source có rất nhiều gói theo kiểu git ,thực sự đến đây là e tẩu hoả nhập ma. Ko biết thiết lập môi trường thế nào ,theo như google thì gồm java,NDK,SDK.....trong khi với mini2440 chỉ dùng gcc ( cái này đương nhiên arm hoặc mips gcc) còn với fs chỉ dùng makeyaff . Bên google em thấy cũng có yaff mà chả hiểu nó như thế nào. rát mong được các bác chỉ đường giúp e .
    Gửi bác 1 tài liệu tham khảo nè: Embedded Linux, kernel and Android engineer job openings
    Em cũng đang bước vào mảng này nên cũng chưa có kinh nghiệm, mong được trao đổi cùng bác.

Regards,

Comment

Gửi bác 1 tài liệu tham khảo nè: Embedded Linux, kernel and Android engineer job openings
      Em cũng đang bước vào mảng này nên cũng chưa có kinh nghiệm, mong được trao đổi cùng bác.

Regards,

Comment

Cảm ơn robocon2011 . Trước đây mình cũng học về linux trên trang này mà khi làm android thì không nghĩ tới nó .Hi. Ok có gì mới sẽ cùng thảo luận tiếp. Vọc tài liệu cái đã

Comment

Hôm nay đang làm việc lang thang tìm thấy một bài viết về porting android chia sẻ cho mọi người: Android Porting Summary|tmtakaのブログ

Regards,

Comment

Hì, Làm trên dòng Friendly này mình đã làm thành công, Nó support hết cả mà chỉ việc làm theo hướng dẫn . Port trên 1 nền tảng phần cứng mới cần tìm hiểu nhiều hơn. À,không biết config mã nguồn của bọn này cho ARM sang cho MIPS dc không nhỉ. Mày mò cái...^^

Comment

Hi, Hiện nay tôi vẫn đang nghiên cứu tài liệu thôi chứ chưa test trên phần cứng. Hôm nay có xem thông tin bên trang web này: Android Porting Guide | MIPS Developers có liên quan đến việc porting cho MIPS bác có tham khảo.

Regards,

Comment

Mình theo trang đó là chính mà, bác có biết giữa nhân linux cho android và nhân linux thông thường khác nhau ntn ko?

Comment

Mình theo trang đó là chính mà, bác có biết giữa nhân linux cho android và nhân linux thông thường khác nhau ntn ko?
                  Bạn đọc ở đây nhé : different android kernel and linux kernel. - FriendlyARM

Regards,

Comment

Ngoài ra bạn có thể đọc ở đây nữa: Android Kernel and Linux Kernel

Regards,

Comment

Về tác giả

Collapse

PhamHaMon Tìm hiểu thêm về PhamHaMon

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X