Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Booting Linux trong hệ thống nhúng

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Booting Linux trong hệ thống nhúng

Chào mọi người !

Hệ thống của em giả sử gồm có ROM,SRAM,Nor Flash và DDR ram. Cho phép chọn boot từ ROM hoặc Serial Nor Flash. Nếu boot từ nor flash (chứa u-boot, kernel ) thì cho em hỏi CPU đọc và giải mã lệnh đầu tiên của u-boot trên nor flash hay là u-boot phải được load lên DDram , nếu thế chương trình nào thực hiện việc load u-boot vì không chạy qua ROM. SRAM có vai trò gì không . Em cảm ơn

Chào bạn,
    Mình thấy thắc mắc của bạn rất hay nên thử trả lời theo những gì mình biết. Thông thường, mỗi chương trình khi muốn chạy nó cần các vùng nhớ khác nhau: code: chứa mã chương trình, data: chứa dữ liệu đã được khởi gán hoặc chưa được khởi gán, stack là vùng nhớ ngăn xếp. Việc bố trí các vùng nhớ này phụ thuộc vào link script (một đoạn script hỗ trợ việc liên kết chương trình) và tùy thuộc vào các thiết kế khác nhau mà người ta có thể viết link script phù hợp. Ví dụ người ta có thể cấu hình để cho vùng nhớ mã lệnh để trong ROM hay có thể cho nó load vào RAM. Bởi vậy, để biết chắc chắn thì bạn cần phải có mã nguồn của chương trình u-boot dùng cho kit của bạn và kiểm tra file link script của nó hoặc bạn tự mình biên dịch lại và kiểm tra bản đồ bộ nhớ sau khi biên dịch. Trên Linux có lệnh objdump chẳng hạn, khi bạn biên dịch trình dịch sẽ tạo ra dạng file .elf, bạn dùng lệnh objdump để xem bản đồ bộ nhớ của file đó.
    Last edited by embedded247; 13-05-2013, 18:34.
    --------------------------------------------------
    Hệ thống đào tạo Lập trình nhúng ARM trên Linux

Email:

Comment

Về tác giả

Collapse

PhamHaMon Tìm hiểu thêm về PhamHaMon

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
    X