Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[hỏi] vấn đề về Embedded web client

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• [hỏi] vấn đề về Embedded web client

chào mọi người trong diễn đàn!!!
    Em hiện có một câu hỏi liên quan đến vấn đề web client này.
    --- để mọi người dễ hình dụng là hiện tại cái đề tài "Điều khiển thiết bị qua mạng" hay "Thực hiện ứng dụng IP Camera" thì đều làm theo mô hình web server, nghĩa là thực hiện mô hình nhúng nội dụng vào cái board của mình (hay nói cách khác là board làm server) tuy nhiên cách này thì yêu cầu cần phải Forward Port cái modem và một số vấn đề khác:
    mô hình: Board (Server) <----> User
    --- do đó hiện nay em đang mong muốn thực hiện mô hình board làm client. khi đó user thực hiện điều khiển hay xem camera từ board đều giao tiếp thông qua một server trung gian
    mô hình: Board <-------> Server <------> User
    Ý tưởng là vậy nhưng hiện tại chưa hiểu rõ phải làm như thế nào?? mong mọi người giúp đỡ!!!
    cảm ơn mọi người!!!

Nguyên văn bởi electric_man Xem bài viết
    chào mọi người trong diễn đàn!!!
    Em hiện có một câu hỏi liên quan đến vấn đề web client này.
    --- để mọi người dễ hình dụng là hiện tại cái đề tài "Điều khiển thiết bị qua mạng" hay "Thực hiện ứng dụng IP Camera" thì đều làm theo mô hình web server, nghĩa là thực hiện mô hình nhúng nội dụng vào cái board của mình (hay nói cách khác là board làm server) tuy nhiên cách này thì yêu cầu cần phải Forward Port cái modem và một số vấn đề khác:
    mô hình: Board (Server) <----> User
    --- do đó hiện nay em đang mong muốn thực hiện mô hình board làm client. khi đó user thực hiện điều khiển hay xem camera từ board đều giao tiếp thông qua một server trung gian
    mô hình: Board <-------> Server <------> User
    Ý tưởng là vậy nhưng hiện tại chưa hiểu rõ phải làm như thế nào?? mong mọi người giúp đỡ!!!
    cảm ơn mọi người!!!
    Cứ theo mô hình đó mà làm là được thôi. User truy cập vào server để thực hiện điều khiển, server sẽ thay đổi các tham số tương ứng. Board sẽ định kỳ truy cập vào server để lấy các thông số về và thực hiện. Cũng có thể dùng một số kỹ thuật khác để board update các tham số mà không cần định kỳ truy cập vào server.

Comment

cảm ơn a Quang, nhưng em vẫn chưa hiểu được một số vấn đề nữa như sau:
      1. theo em biết thì Client (board) trỏ tới Server để lấy data về chứ k thấy nó gửi data lên server như trường hợp là gửi hình ảnh camera lên chẳng hạn
      2. tuy nhiên theo em quan sát thì ví dụ như trang www..mediafire.com thì có người upload lên và cũng có người download về. như vậy nếu làm được thì cách thức thực hiện sẽ như thế nào ah? a có thể nói rõ hơn chút được k?

Comment

Cách thức kết nối client server còn tùy thuộc vào dịch vụ em chạy trên cả 2 phía. - Nếu server chạy tcp server thì kết nối sẽ thông qua tcp. - Nếu server chạy web thì trao đổi dữ liệu qua các giao thức POST GET hoặc dùng JAVA AJAX
        Ethernet-RS232, PIC Webserver, RFID Reader
        CallerID, Cảnh báo BTS, ...
        0988006696
        linhnc308@gmail.com
        http://linhnc308.blogspot.com

Comment

Nguyên văn bởi linhnc308 Xem bài viết
          Cách thức kết nối client server còn tùy thuộc vào dịch vụ em chạy trên cả 2 phía. - Nếu server chạy tcp server thì kết nối sẽ thông qua tcp. - Nếu server chạy web thì trao đổi dữ liệu qua các giao thức POST GET hoặc dùng JAVA AJAX
          vâng!!! để e tìm hiểu tiếp.
          hiện tại em đang tìm cách để đưa hình ảnh từ webcam lên một server để user có thể xem được bất cứ đâu. tuy nhiên hiện em cũng đang rất mơ hồ về cách thức để làm được việc này!!!

Comment

Nguyên văn bởi electric_man Xem bài viết
            vâng!!! để e tìm hiểu tiếp.
            hiện tại em đang tìm cách để đưa hình ảnh từ webcam lên một server để user có thể xem được bất cứ đâu. tuy nhiên hiện em cũng đang rất mơ hồ về cách thức để làm được việc này!!!
            Bạn nên nghiên cứu theo hướng board (cụ thể ở đây là webcam) gửi những thông tin để có thể kết nối đến nó lên server, rồi user sẽ sử dụng các thông tin đó kết nối đến board để nhận dữ liệu chứ không phải là toàn bộ dữ liệu được gửi lên server. Gửi toàn bộ dữ liệu lên server sẽ quá tốn tài nguyên hệ thống

Comment

vâng!!!
              mà chắc là em sẽ thuê host chứ k có thue server đâu ạ. hy vọng là nó đủ tiêu chuẩn để làm. để em port cái Linux OS cho board này cái đã!!!. tại cái mô hình này Thầy hướng dẫn chưa có ai làm nên em muốn tìm hiểu và làm xem nó khó tới đâu!!! mong được sự giúp đỡ từ mọi người!!!

Comment

[MENTION=212040]electric_man[/MENTION]:
                Bạn đã làm được đến đâu rồi. Bây giờ mình cũng bắt đầu tìm hiểu và cũng gặp vướng mắc như câu hỏi lúc đầu của bạn.

Nếu có tài liệu gì thì bạn share để mình cùng trao đổi nhé.

Thanks!

Comment

có nhiều bứớc tiến khả quan rùi bạn. nhưng mình làm trên board nhúng chứ k có làm trên vi điều khiển.
                  bạn tham khảo giao thức RTP http://www.ietf.org/rfc/rfc1889.txt. and http://www.rfc-editor.org/rfc/rfc3984.txt và phần lập trình socket (nghiên cứu kỹ chút)!!!!

Comment

Về tác giả

Collapse

electric_man Tìm hiểu thêm về electric_man

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X