Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Ứng dụng freeRTOS

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Ứng dụng freeRTOS

Chào các bác.
    Em đang nghiên cứu về freertos. Phần lý thuyết cũng tạm tạm rồi, Nay muốn làm một ứng dụng nhỏ về nó nhưng lại chưa biết bắt đầu tù đâu?
    Các bác so thể cho em một số ý tưởng nào không? Một yêu cầu về một đề tài cụ thể chẳng hạn!? Em đang rối ở chỗ không biết nó ứng dụng vào thực tế như thế nào? Nếu viết các ứng dụng mà đòi hỏi đáp ứng thời gian không nghiêm ngặt thì lập trình tuần tự đã làm được rồi cần gì phải nghĩ ra thời gian thực?
    Mong sự đóng góp ý kiến của các bác.
    Cám ơn nhiều.
    TB: Em đang làm đề tài niên luận về freertos.

Thử xem tài liệu bên dưới xem.

Giả sử bạn có 1 bàn phím, 1 LCD và 1 UART truyền dữ liệu về máy tính.

Nếu không có RTOS, bạn quét phím -> Hiện thị LCD -> kiểm tra dữ liệu từ UART -> Xử lý -> Quét phím.

Nếu có RTOS. Tạo 1 task quét phím, có phím thì gởi yêu cầu xử lý đến Task xử lý
    Tạo 1 task hiển thị LCD, nếu có ký tự nào cần gởi ra LCD thì gởi message đến LCD,
    Tạo một task xử lý UART, nếu có ký tự nào nhận đc thì gời message đến task xử lý, và nếu cần gởi ký tự nào thì gởi message đến task uart.

Chỉ nói sơ vậy thôi, ứng dụng của RTOS rất nhiều, nhưng theo mình, một điểm quan trọng nhất là "dễ" code hơn, khỏi phải bận tâm trong mấy cái vụ phân bố thời gian. Còn muốn "sướng" hơn nữa thì tham khảo mấy "Cụ" sử dụng Linux hay gì gì đó
    Attached Files
    Diễn đàn Vi điều khiển:

Comment

Bạn hãy thử bài này: Key + LCD để view và edit số liệu, đồng thời điều khiển hoạt động của 1 máy gì đó (vdu máy làm kem, ép nhựa ... ). Có các nút điều khiển trực tiếp thao tác của máy. Hãy viết ctrinh cho 1 con ATMEGA128.
      Bạn giải quyết việc lập trình thế nào dễ nhất?
      Hãy chia ra 2 task chính: 1 cái điều khiển máy, 1 cái cho LCD+key. Bạn sẽ thấy dễ dàng thêm các lệnh vTaskDelay() cho riêng rẽ từng task.
      Chương trình sẽ rất sáng sủa, dễ đọc. Bạn sẽ có cảm giác giống như có 2 con IC làm 2 nhiệm vụ vậy.
      FreeRTOS hơi tốn kém trong switch task. Tuy nhiên thì hầu hết ứng dụng thì nó vẫn đáp ứng được.
      Chú ý thêm các ngắt uart, i2c, adc rất tốn kém tgian xử lý.
      ! ! you can win if you want ! !

Comment

anh ơi,anh có thể cho một ví dụ đơn giản về rtos như:điều khiển 1led on-off liên tục còn 3led khác sáng xen kẽ nhau được không.em đọc nhiều và cũng thử làm rồi mà chưa thu được kết quả hic...
        Xếp hàng tự động - Gsm/Gsm/Ethernet - ATM/Backup
        phone: 0989.18.13.15
        web:

Comment

chào bạn mình đang làm tốt nghiệp về rtos và các ứng dụng bên trường mình không có dạy về phần này với lại tài liệu cũng ít. bạn có thể giúp đở mình được không cho mình xin ít lại liệu về phần lý thuyết và bạn hướng cho minh ứng dụng mà bạn đã làm. cụ thể ứng dụng của mình là phải thực hiện trên pic 18F. Cảm ơn bạn nhiều. mail mình là vansontran09@gmail.com

Comment

Về tác giả

Collapse

thienthan_de Tìm hiểu thêm về thienthan_de

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
          X