Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mong mọi người giúp đỡ gấp!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mong mọi người giúp đỡ gấp!

Thày giáo của mình có một bài tập:
    Thu âm thanh của các nguyên âm tiếng việt, sau đó sử dụng MatLab để lập trình tính FFT của tín hiệu, vẽ tín hiệu và phổ của các nguyên âm, vẽ tín hiệu và phổ của các nguyên âm được lấy với các cửa sổ Cosin,hamming.
    Bạn nào đã từng lập trình Matlab này rồi chỉ giúp mình một chút, nếu ai có tài liệu nói rõ về xử lý âm thanh trong matlab thì share cho mình xin để mình nghiên cứu thì tốt quá! Thank mọi người trước nha!

Nguyên văn bởi phanhuy Xem bài viết
    Thày giáo của mình có một bài tập:
    Thu âm thanh của các nguyên âm tiếng việt, sau đó sử dụng MatLab để lập trình tính FFT của tín hiệu, vẽ tín hiệu và phổ của các nguyên âm, vẽ tín hiệu và phổ của các nguyên âm được lấy với các cửa sổ Cosin,hamming.
    Bạn nào đã từng lập trình Matlab này rồi chỉ giúp mình một chút, nếu ai có tài liệu nói rõ về xử lý âm thanh trong matlab thì share cho mình xin để mình nghiên cứu thì tốt quá! Thank mọi người trước nha!
    Bạn vào trang www.mathworks.com tìm phần code để thu âm thanh từ soundcard(từ khóa).Tín hiệu âm thanh sau khi bạn thu được là tín hiệu số được lưu dưới dạng một biến.Dựa vào đó bạn cho qua bộ lọc,xử lý âm thanh rồi phát lại.

Comment

Bài này chưa yêu cầu như bạn nói, mà ở đây chúng ta dùng Mic để thu âm thanh, sau đó sử dụng làm đầu vào để tính FFT ... Mình đã thu âm rồi, nhưng phần sau thì mình chưa biết bắt đầu từ đâu vì mình chưa sử dụng Matlab bao giờ, bây giờ có BT này mình mới sử dụng nó, nên mong mọi người nói sơ qua những gì mình phải làm và có tài liệu gì thì cho mình một ít để mình nghiên cứu. Cảm ơn bạn nhìu nha!!

Comment

e cũng gặp đề tài giống a.E thu âm rồi và cũng không biết làm từ đâu.Đề tài của e là thu âm 2 tín hiêu sao đó so sánh trên matlap xem khớp nhau bao nhiêu phần trăm.E cũng đang tìm cách để vẽ tín hiệu của phổ sau đó so sánh.Nếu a làm được thì giúp e với.Cám ơn nhiều.

Comment

Về tác giả

Collapse

phanhuy Tìm hiểu thêm về phanhuy

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
        X