Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Bộ dịch dsPIC hay được các bạn VN hay dùng nhất!!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Bộ dịch dsPIC hay được các bạn VN hay dùng nhất!!!

Hi all!
    Em đang nghiên cứ dsPIC, nhưng đang bí tài liệu, nhất là món trình dich C cho dsPIC. Bây giờ thì:
    -Microchip cũng cung cấp(not free).
    -Hình như CCS cũng có cung cấp(not free).
    -Của Hi-tech PIC cũng có cung cấp(bản demo chỉ chạy được trong 3 tuần). Nói chung not free.

Vậy theo anh em, thì ta nên dùng bản nào đây? các bác có cái Link nào chia sẻ ko? Thực tế, các bác đã dùng bản nào?
    Nghe nói, một số anh em ở HCM, ở HN cũng có người đã làm tốt cái này rồi? xin chia sẻ ít kinh nghiệm... đa tạ.. đa tạ...

hi,
    C30 cua Microchip la tot lam roi,demo 60 days full feartured ,sua ngay thang may tinh lai sau 60 ngay van chay tot.Download C30 o www.microchip.com
    Goodluck!

Comment

Nguyên văn bởi anthrax
      hi,
      C30 cua Microchip la tot lam roi,demo 60 days full feartured ,sua ngay thang may tinh lai sau 60 ngay van chay tot.Download C30 o www.microchip.com
      Goodluck!
      Cảm ơn bạn nhiều, mình sẽ chuyển từ HTPIC sang C30 của microchip thử xem. Bởi lẽ bản demo của HTPIC chỉ dung trong 21 ngày.
      Xin hỏi nhỏ tý, bác và bác Tlong đã ra trường chưa nhỉ?
      Nếu làm tốt về PIC16, nay chuyển sang dsPIC thì tư duy khác nhiều ko?

Comment

hi,
        thuc te la minh chuyen tu 8051 sang dsPIC ma chua lam gi voi PIC16 cung nhu PIC18,choi tuot.Co kien thuc co ban ve vi dieu khien thi chuyen qua con nao cung duoc.Minh thay dsPIC vo cung de hoc vi co thu vien san nhu LCD,I2C,PWM,CAN...Sap toi minh tinh nhay qua con ARM
        damn it,chua ra truong duoc,tuc qua.
        Last edited by anthrax; 12-09-2005, 18:05.

Comment

Vậy bác định chơi choi ARM 91 của ATMEL à? con đó mạnh khiếp. Tốc độ nhanh lắm. Dòng đó hình như 16-32 bit gì đó.
          Bác cho ít thông tin đi, có khi tui nhảy sang con đó 1 phen.
          -------------------

Comment

He he.. bác cứ thay đổi chip làm em hoa cả mắt.

Dòng ARM tốc độ lên tới 50MISP, FLASH+RAM thì vô địch. Thằng dsPIC ghét cái là RAM hơi ít. Con nhiều RAM cũng chỉ 8kbyte. Việc ghép thêm RAM ngoài khó khăn.

Bác An nhà ta dùng gì mà cần tốc độ cao thế? Còn bác Tlong dạo này đang nghiền món gì? tàu ngầm chạy tốt ko? hai bác có gì thì post lên cho anh em biết xu hướng với.

Mà món ARM đã có ở VN chưa nhỉ? hình như chưa, chỉ có mấy con ATMEGA thôi. Và chuyện mạch nạp, trình dịch cho lũ chúng nó nữa chứ, bác chuẩn bị xong chưa? nhóm phát triển AVR nếu bác tham gia thì chắc mạnh lắm.

Comment

Hi,
              chi co y dinh vay voi ARM thoi,con khoi cai de lam voi dsPIC,nhung tuong lai se la ARM
              Nhac toi Tau ngam moi nho la dang de no 1 xo ,lau lam roi khong dung toi,Lan cuoi cung thu no la o tren song Sai Gon o do sau 8 m,tan day(ko co cho nao sau hon),chay tot,bay gio ko biet no con chay duoc ko nua
              Ong thay thu tu toi la bao ve thac si de tai nay,muon lam cho no dong day tro lai,lai phai met nua roi.
              50MIPS thi nho qua ,co con >150MIPS,>500Mhz
              Chếer!
              Last edited by anthrax; 12-09-2005, 17:52.

Comment

Các đại hiệp nên nhìn nhận rõ ràng một chút về điều này: AVR thì của ATMEL nhưng ARM thì nhiều hãng sản xuất chứ không riêng gì ATMEL.
                Vài thông tin về ARM cho các đại hiệp:
                - ARM là viết tắt của Acorn RISC Machine.
                - Cha đẻ của ARM tất nhiên không phải là ATMEL, mà là Arcon Computer Ltd.
                - Việc nghiên cứu thiết kế ARM bắt đầu từ 1983 và đến năm 1985, mẫu ARM đầu tiên ra đời (gọi là ARM1). Năm 1986, thế hệ ARM2 ra đời với bus dữ liệu 32bit và bus địa chỉ 26bit và đây có lẽ là vi điều khiển 32 bit đơn giản nhất (cấu tạo chỉ với 30,000 transistor).
                - năm 1990, nhóm nghiên cứu thiết kế ARM được Acorn tách riêng ra thành công ty mới lấy tên là Advance RISC Machine. Đó là lý do mà ARM sau này thường được hiểu với nghĩa này (Advance RISC Machine) thay cho từ gốc.
                - các hãng khác sau này cũng phát triển và sản xuất các dòng ARM cao hơn. Có thể liệt kê ra một số hãng: Motorola, IBM, Texas Instrument, Nintendo, Philips, Atmel, Sharp, Samsung, ST...
                - và ... ARM chiếm hơn 70% thị phần vi xử lý 32bit trên thế giới và hầu hết là dùng trong các ứng dụng nhúng.

Comment

Gửi bác Anthrax: bác dùng dsPIC rồi, thế có dùng đến chức năng dsp của nó chưa? em thấy nó cũng hơi khó hiểu. Nếu chỉ sử dụng tới tính năng uC và tốc độ của nó thì chưa thể hiện được sức mạnh.
                  Mong bác cho ít ý kiến.

Comment

Nguyên văn bởi PPIICC
                    Gửi bác Anthrax: bác dùng dsPIC rồi, thế có dùng đến chức năng dsp của nó chưa? em thấy nó cũng hơi khó hiểu. Nếu chỉ sử dụng tới tính năng uC và tốc độ của nó thì chưa thể hiện được sức mạnh.
                    Mong bác cho ít ý kiến.
                    chưa có dịp để xài nó,chỉ mới dùng tới FIR để lọc tín hiệu analog.

Chưa có cái đề tài nào thuần túy dsp để thử như audio,toàn làm về điều khiển thôi.Nhưng mình nghĩ cái DSP engine cũng ko khó lắm nếu chịu đọc tài liệu như quyển "Xử lý tín hiệu số và wavelet".Dù sao đi nữa đọc lý thuyết xuông cũng không thể nào thấm thía bằng làm cái gì liên quan đến nó

Ví dụ so sánh tín hiệu analog khi qua bộ lọc FIR và ko có bộ lọc FIR thì thấy tín hiệu có FIR nó tốt hẳn lên(hiển thị lên máy tính),thế là khoái--->tìm hiểu thêm về IIR,...
                    G'day to you!

Comment

Về tác giả

Collapse

PPIICC Tìm hiểu thêm về PPIICC

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X