Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xử lý âm thanh

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xử lý âm thanh

Chào các bạn, hiện mình đang dự định làm đề tài tốt nghiệp trong đó có dính đến phần điều khiển bằng âm thanh. Việc điều khiển cũng chỉ là on/off và chỉ sử dụng một vài từ như đóng/ mở. Hiện tại thì mình chưa biết sử dụng vi điều khiển nào. Bạn nào đã làm về vấn đề này giúp mình với nhé, cám ơn nhiều nhiều

Bạn cần nêu cụ thể mục tiêu của đề tài bạn làm là gì.Nếu chỉ với mục tiêu đóng mở 1 thiết bị nào đó qua 1 hoặc vài tần số âm thanh đơn giản thỉ không cần phải tới VDL,bạn hoàn toàn có thể thiết kế cho mình 1 mạch thu âm với tần số cố định,rồi dùng 1 mạch logic khác để phân tích tín hiệu đó(mấy con trans chẳng hạn),cái này hình như có trong mấy cuốn sách về những "Mạch điện ứng dụng" bạn thử tìm đâu đó nhé.Chúc vui

Comment

Nguyên văn bởi III Xem bài viết
      Chào các bạn, hiện mình đang dự định làm đề tài tốt nghiệp trong đó có dính đến phần điều khiển bằng âm thanh. Việc điều khiển cũng chỉ là on/off và chỉ sử dụng một vài từ như đóng/ mở. Hiện tại thì mình chưa biết sử dụng vi điều khiển nào. Bạn nào đã làm về vấn đề này giúp mình với nhé, cám ơn nhiều nhiều
      Xử lí âm thanh là một lĩnh vực khá hóc búa,trong đó nhận dạng âm thanh thì phải nói là cực kì chua.thậm chí còn hơn cả xử lí ảnh nữa.Tôi không biết mục đích cụ thể của bạn là như thế nào,nhưng nếu là một đề tài tốt nghiệp thì tôi nghĩ bạn nên mở rộng nó sâu hơn một chút chứ không đơn thuần chỉ là một vài lệnh đóng,mở,trái, phải...
      Để xử lí âm thanh thì bạn phải phân tích phổ của nó,điều này đòi hỏi bạn phải có kiến thức về XLTHS như các biến đổi Fourier,DFT,FFT...
      Một công cụ hỗ trợ đắc lực là Matlap,trên đây bạn có thể theo dõi dạng sóng và thực hiện các phép tính,các biến đổi..
      Song song với việc phân tích dạng sóng âm thanh thì một việc không thể thiếu và cực kì chua là nhiễu,nhiễu trong âm thanh luôn là ,một vấn đề nan giải,nó liên quan đến độ chính xác của hệ thống của bạn.Bởi thế bạn nên xác định mục đích đề tài của bạn là đi tới đâu,bạn nhận dạng trong môi trường nào...
      Hiện nay,nhận dạng tiếng nói không phải là mới mẻ,nhưng một hệ thống hoàn chỉnh và tối ưu thì tôi nghĩ chưa có.Có nhiều phương pháp đã được đưa ra nhưng mới nhất hiện giờ là dùng mạng Notron,ưu điểm của phương pháp này là khả năng tự học hỏi(vì nó là trí tuê nhân tạo)

Cuối cùng,nếu bạn chỉ gói gọn lại trong một đề tài đơn giản thì có thể làm thế này:Bạn thu âm giọng nói,lọc nhiễu,lấy mẩu,phân tích mẫu (có thể là FFT)sau đó đưa vào một ma trân,và ma trận này sẽ được lưu vào trong một thư viện mẫu.Khi cần nhận dạng,bạn truy xuất đến địa chỉ này và so sánh với mẩu chuẩn của bạn.Việc này bạn có thể sử dụng trên môt vdk nào mà bạn rành nhất.Sơ bộ là vậy,còn làm tiếp sẽ có nhiều vấn đề nảy sinh.Có một bạn sinh viên đã dùng 89 để thực nhiên việc này thông qua một máy tính,truyền theo chuẩn RS 232.

Còn nếu bạn muốn chuyên sâu hơn thì bạn nên tìm hiểu về DSP,đây là một chip chuyên về XLTHS,đi sâu vào nó ta se có nhiều chuyện đê nói hơn.
      Chúc bạn thành công!
      Hôm nay phải hơn hôm qua và thua ngày mai!

Comment

Về tác giả

Collapse

III Tìm hiểu thêm về III

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
      X