Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Load cell và cân băng định lượng

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Load cell và cân băng định lượng

em đang tìm hiểu về cân băng định lượng - intecont_plus của đức. trong đó có thông số load cell như thế này. bác nào biết có thể giải thích giúp e hiểu được không ạ. em có seach trên mạng nhưng toàn thấy 2mV/V chẳng hạn, độ phân giải 2mV chứ không phải là 24 bit.

Load cell connection
    Voltage supply : +/- 6 V AC (+/-3 %)
    (apr. 66 Hz),
    short-circuit-proof
    Measuring cycle : 100ms
    Resolution : 24 Bit
    Load : R (load cell) = min. 80 ohms
    Cable length : max. 30 % voltage drop,
    max. 500 m
    Measuring range : -20mV....+50mV
    with VLW:
    -1.6mV...min. 32mV
    0405

Ví dụ như bác có cái loadcell 100T, 2mV/V có nghĩa là khi bác cấp nguồn cho loadcell là 1V và gia tải cho loadcell đến full-scale là 100T thì 2 đầu output của loadcell đưa ra cho bác là 2mV, tuơng tự như vậy nếu cấp nguồn là 10V thì áp ra là 20mV, giả sử bác muốn đưa áp lên khoảng 5V đưa vào vi điều khiển chẳng hạn thì bác khuếch đại tín hiệu nó lên = 5V/20mV = 250 lần, lúc đó dải đo sẽ lớn hơn và sẽ chính xác hơn đối với những bộ ADC converter vừa phải như vi điều khiển.

0988467839

Comment

Độ phân giải là phụ thuộc vào bộ ADC converter, tuy nhiên 24bit là khá lớn nên từ thiết kế mạch in đến cách chống nhiễu là rất cần thiết, nếu ko số nó sẽ nhảy loạn cả lên.

0988467839

Comment

hi cho mình đóng góp chút nhé! trên thị trường hiện có 2 loại cell: tương tự và số.
        cell tương tự thì có loại độ nhạy là 2mV/V và có loại là 3mV/V. cái này giống như đồng chí độc thân duonghoang nói rồi đó, nhưng thực tế nó ko đc tròn như vậy mà nó lại có 2,00034mV/V; 1,9005mV/V;... vậy với nguồn cấp 10VDC thì sẽ cái dải tín hiệu đầu ra từ 0~(độ nhạy x nguồn cấp) mV.
        loại cell số hiện nay trên thị trường công nghiệp sử dụng rất ít, chưa thông dụng, trong lĩnh vực cân điện tử đặc biệt cân oto thì đã có một vài nơi áp dụng. Và dải đầu ra của nó thì như bộ chuyển đổi ADC ta đã biết.

nói lan man tý có sai chỗ nào anh em đóng góp nhé!

Comment

Vấn đề này em không rõ lắm mong các PRO giúp đỡ.
          Em không biết là khi ghép song song 4 load cell 5 tấn thì Ura= ( Usig1+Usig2+Usig3+Usig4)/4 hay là Ura= ( Usig1+Usig2+Usig3+Usig4)
          với cả có phải khi đó thì cái cân sau khi ghép có thể cân được 20 tấn phải k ạ.?
          mong mọi người chỉ giáo cho e??

Comment

Mình đang làm cho một cái băng thử phanh dùng 4 loadcell. Nếu bạn nối song song 4 loadcell đó lạo thì điện áp ra sẽ giảm. Và tất nhiên là đo được max 20 tấn rồi

Comment

sr , Nếu không phiền bạn (duonghoang)cho mình hỏi tí . Loadcell (BCL-60L)của mình có độ nhạy là 2mv/v . Mình cấp nguồn 12VDC . Nhưng sao mình đo áp ra là 0.41V !!!!. Thanks nhiều....

Comment

Về tác giả

Collapse

boylanhlung Tìm hiểu thêm về boylanhlung

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X