Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hiển thị điện áp trên máy tính- Mong các bác tư vấn

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hiển thị điện áp trên máy tính- Mong các bác tư vấn

Đầu tiên em muốn hỏi các bác có thể đo được điện áp, truyền đến máy tính hiển thị với tốc độ cỡ vài chục- vài trăm micro giây được ko ạh.
    Nếu được thì em nên dùng PIC hay AVR hoặc ADC .. loại như thế nào là tốt nhất? Để đáp ứng tốc độ như thế thì phần giao tiếp với máy tính nên dùng Port hay khe cắm?
    thanks các bác/

tất nhiên là được chứ. Em chỉ cần dung ADC là được rồi. Nhưng bạn muốn đo điện áp của cái j thế. Ban có thể làm như sau
    1. lấy tín hiệu cần đo
    2.dùng chuyển đổi chuẩn hóa đưa nó về dạng chuẩn 0-5V
    3.kết nối với ADC chuyển sang dang số
    4. qua RS232 dưa đến may tính
    5 lập trinh hiển thị bang C++ hoặc matlab hoặc labview

Comment

Bạn có thể dùng Pic24F có ADC 10 bit tốc độ 1Mbyte/s. Truyền vào máy tính qua USB. Nếu dùng truyền RS232 thì tốc độ tối đa chỉ là <115200bps. Vấn đề là tín hiệu hơi nhiễu một chút khoảng 0.2Vpp. Bạn cũng có thể tự tạo một osscilocope bằng cách này.
      Cty TNHH Ứng Dụng Phát Triển Công Nghệ ECAPRO

Comment

Các Bác cho biết, tui đang viết một chương trình đo điện áp thực (0-380VAC) hiển thị qua LCD sử dụng Atmega16 và đã ok không vấn đề gì. Bây giờ tui muốn vừa hiển thị LCD vừa hiển thị luôn trên máy tính. Dùng cổng RS232, RS485 hay USB gì cũng được, các bác có thể cho biết làm thế nào? Nếu được thì cho luôn một đoạn chương trình mẫu được không. Tui lập trình cho Atmega16 bằng ngôn ngữ C.

Comment

thanks các bác nhưng Rs232 thì em còn làm được chứ usb thì chẳng biết cái gì. Bác nào biết chỉ em dùng usb với ạ. cho tài liệu đúng trọng tâm thì càng tốt.

Comment

mình nghĩ bạn chỉ cần dùng ADC0804 và AT89C51 kết hợp với Max232 là đủ. Trên PC dùng phần mềm VB6.0 để viết là ổn thôi!

Comment

Dùng Max 232 là cách truyền thống nhất rồi. Nguyên tắc cũng là truyền thống nhất đó là cảm biến-chuyển đổi chuẩn hóa-ADC-Vi điều khiển-RS232 kết hợp cùng với một giao diện viết bằng Vb hoặc VC hoặc bất kỳ ngôn ngữ nào mà bạn biết. Riêng về mạch truyền RS232 dùng Max 232 thì mình có ý kiến là thay bằng một mạch kiểu khác. Lý do là hàng trung quốc xâm nhập việt nam quá nhiều rồi. Max 232 bây giờ không còn là Max232 ngày xưa nữa. Chuyển đổi chính của Max232 là chuyển đổi điện áp sang giải điện áp -15 đến -3V và +3V đến +15 V. Tuy nhiên mấy thằng Max 232 bây giờ chỉ chuyển thành 3,7 V. hix. Mình đã mắc và đo thử thì thấy thất vọng quá. Mình có mạch truyền RS232 không cần dùng Max232 nhưng mà mới vào diễn đàn không biết post hình lên như thế nào. Để tìm hiểu lại cách đã hay có bác nào chỉ giùm một tay.
              Đời là một chiếc gương! Nếu ta cười với nó nó sẽ cười với ta, nếu ta cau mày với nó nó sẽ cau mày với ta!

0975413153

Comment

Nguyên văn bởi nodiesun Xem bài viết
                mình nghĩ bạn chỉ cần dùng ADC0804 và AT89C51 kết hợp với Max232 là đủ. Trên PC dùng phần mềm VB6.0 để viết là ổn thôi!
                Cái này trước đây em đã làm rùi nhưng bây giờ muốn dùng cách khác để sao cho có thể đạt được tốc độ đo khoảng vài chục hoặc vài trăm micro giây ạ.
                các bác có cách nào chỉ giúp!

Comment

các bác cho em hỏi tý :Sao cái máy của em cứ mỗi lần em muốn khởi động thì toàn phải ghót lại la` sao ạ? Mong các bác tư vấn giúp em. Email của em :vuthieuvu0_0@yahoo.com.vn
                  hVaUnG

Comment

Vấn đề các bạn nêu khá đơn giản! Đo điện áp thì phải dùng AD , truyền lên máy tính dùng PIC, AVR....Vấn đề là dùng Max232 tôi dùng từ xưa giờ ko thấy sao cả. Nếu ko thích dùng Max232 thì có thể dùng opto cách li, cách này khá hay.Thay Max232 bằng 2 con op*** có thể bảo vệ đc cổng Com của bạn, mức tín hiệu thì quá ổn! ha ha! Sơ đồ thì đợ giản thôi.

Comment

Mình gửi kèm cho các bạn sơ đồ mạch truyền 232 không dùng max232. Vấn đề của bạn muốn hiển thị giá trị lên máy tính nói chung là không khó lắm đầu. Kể cả bạn muốn hiển thị dưới dạng đồ thị cũng không có vấn đề gì phức tạp lắm. Bạn đọc lại chút về các phương pháp đo sẽ thấy họ đã chỉ rõ trong sách rồi có điều mình làm như thế nào thôi. Việc bạn muốn đo và hiển thị giá trị lên màn hình máy tính thì cứ việc đo đạc bình thường sau đó truyền lên máy tính thông qua cổng RS232. Trên máy tính dùng VB viết một giao diện để nhận dữ liệu truyền lên và hiển thị ra. Điều cần chú ý ở đây là dữ liệu truyền lên máy tính để cho một giao diện viết bằng Vb nhận được thì nó phải ở dạng acsII, trong khi dữ liệu bạn truyền lên từ vi xử lý là HEX hoặc BCD nén. Vì thế bạn phải viết một chương trình chuyển mã có thể nằm ở vi xử lý hoặc ở trong chương trình VB của bạn. Như thế mọi chuyện thật đơn giản. Bạn muốn hiển thị cải gì cũng được.
                      Vấn đề bạn muốn hiển thị theo dạng đồ thị thì phương pháp đo của bạn phải khác. Bạn cần phải trích mẫu và giữ mẫu tín hiệu cần đo. Nguyên tắc trích mẫu chắc là không có vấn đề gì đúng không nào. Sau đó bạn truyền lên máy tính theo những số liệu bạn đã trích ra được. Vấn đề ở đây cần giải quyết là tốc độ truyền dữ liệu và tốc độ lấy mẫu phải được lựa chọn sao cho phù hợp, cái này cũng cần tính toán đến thời gian thực đấy. Tại vì không phải bạn trích mẫu xonglaf truyền lên được ngay mà phải chuyền mã cũng mất một khoảng thời gian. Vì thế tốc độ truyền lên máy tính có thể sẽ phải lớn hơn tốc độ lấy mẫu.
                      Hy vọng mĩnh gợi ý được cho bạn một vài điều. Chuc thành công.
                      Attached Files
                      Đời là một chiếc gương! Nếu ta cười với nó nó sẽ cười với ta, nếu ta cau mày với nó nó sẽ cau mày với ta!

0975413153

Comment

Không dùng VĐK

Các bácthì lúc nào cũng VĐK, đã có cái máy tính đó rồi thì mọi việc tính toán xử lí đều do nó cả , chứ dùng VĐk khiển nữa làm gì cho nó tốn tiền tốn bạc.
                        Em tuyên bố là em chỉ dùng 1 con ADC (0809 chẳng hạn !) là có thể hiển thị điện áp trên máy tính .Tiếc là em đọc bài này hơi muộn nên không biết có ai còn quan tâm nữa không . Nếu có ai đó quan tâm nữa thì ới lên một tiếng em viết tiếp.

Comment

Không biết có cao thủ ẩn dật. Thất lễ, thất lễ. Mong bạn chỉ giáo! Không biết sau khi bạn dùng ADC có được 8 bit trong tay rồi thì bạn truyền lên máy tính bằng cách nào mà không cần dùng đến vi điều khiển vậy. Mong bạn chỉ giáo! Hix

0975413153

Comment

Có lẽ dùng databus của cổng LPT nối với 8 bit của ADC..
                            |

Comment

Các bạn nghĩ xem co làm được không vậy.

0975413153

Comment

Về tác giả

Collapse

dos Tìm hiểu thêm về dos

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X