Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạng Nơron

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạng Nơron

Các bác có tài liệu gì về mạng nơron up lên giúp em với

thế bebe_plc định dùng ANN vào việc gì, mỗi việc có thể có một loại ANN phù hợp. ANN thì nhiều lắm: Lan truyền thẳng, hồi quy, RBF, Kohonen, ...
    |

Comment

Nguyên văn bởi LoS
      thế bebe_plc định dùng ANN vào việc gì, mỗi việc có thể có một loại ANN phù hợp. ANN thì nhiều lắm: Lan truyền thẳng, hồi quy, RBF, Kohonen, ...
      Cảm ơn bác đã quan tâm. nhưng hiện tại tui mới bắt đầu làm quen với Mạng nơron nên chưa rõ lắm
      Vậy bác cho tui loại lan truyền thẳng tui tìm hiểu nhé. Cảm ơn nhiều

Comment

Có còn ai quan tâm đến mạng nơron nữa không
        Có lẽ đây cũng là chủ đề hay đấy chứ

Comment

khi nao bac loS ghe tham thi bac cho em it tai lieu nhe

Comment

em dang chuẩn bị làm đề tài về Nơron mà chưa có tài liệu

Comment

Xin lỗi, mình dạo này buzi quá nên không vào diễn đàn được.
              Về mạng nơ ron thì tài liệu mình cũng chẳng có file tiếng việt đâu. Mình đọc mấy quyển tiếng Việt + lên mạng search thui.
              Tiếng Việt bạn có thể lấy quyển: Hệ mỏ mạng Nơron và ứng dụng - Bùi Công Cường, Nguyễn Doãn Phước NXB KHKT 2001
              Quyển này tập hợp các bài viết về ANN và Fuzzy logic.

Theo mình bạn nên tìm hiểu mạng nơ ron truyền thẳng:Kiến trúc, ứng dụng và đặc biệt là thuật toán học của mạng, thường sử dụng "lan truyền ngược sai số"

Có gì cứ trao đổi mọi người cùng thảo luận
              |

Comment

Quyển "Hệ m mạng Nơron và ứng dụng"
                |

Comment

Oái,thấy cái này hay hay,nên học kì này tui đang định theo mấy huynh lớp trên đi học cho biết,vào đây thấy mấy bác bàn tán rôm rả quá,mấy bác có thể cho biết ứng dụng cụ thể của nó trong thực tế không?Mình sẽ làm được gì khi lãnh hội được kiến thức này?AI chỉ được dạy trong ngành cntt,còn điện tử phải đợi lên cao học.sao vậy nhỉ.

Comment

Nguyên văn bởi LoS
                    Quyển "Hệ m mạng Nơron và ứng dụng"
                    Cam on bac
                    em nghĩ đây cũng là đề tài hay nên em sẽ tìm hiểu nhiều
                    Có gì mình sẽ trao đổi sau nhé, mong bác thường xuyên theo dõi chuyên đề này.
                    Vì giờ em cũng chưa rõ lắm nên em sẽ hỏi bác sau này nhé

Comment

Các bác ơi
                      Về lập trình mô phỏng nơron thì có thể dùng ập trinh C được không
                      Bác nào đã àm gì về Nơron cho em ít kinh nghiệm với

Comment

Mạng nơ-ron nhân tạo (ANN) thì ứng dụng rất nhiều. Khi tìm hiểu về ANN thì rất nhiều người bị loạn lên vì các công thức: véc tơ, ma trận, d cong (đạo hàm riêng), xích ma lồng xích ma,... Nên thuộc được mấy công thức thì lại quên mất ANN để làm cái gì.

ANN thực chất nó là 1 mô hình toán học có thể nội suy, ngày xưa học toán cao cấp chúng ta nội suy hàm số bằng đa thức La gờ răng. Nói cách khác ANN là 1 hộp đen có nhiều đầu vào, nhiều đầu ra, có khả năng HỌC dựa vào các mẫu học, nó sẽ học được mối quan hệ giữa đầu ra và đầu vào, tuy nhiên nó không mô tả được 1 cách tường minh là đầu ra = f(x) của đầu vào.

Do đặc điểm như vậy nó có nhiều ứng dụng lắm:
                        1. Nhận dạng (pattern recognition): Đầu vào là các đặc trưng, ví dụ nhận dạng chữ (in, viết tay), nhận dạng mặt người. Vấn đề cho vào ANN những đặc trưng nào.

2. Dự báo: Do nó học được nên có thể dùng ANN để dự báo, ví dụ "chuồn chuồn bay thấp thì mưa..." đầu vào là độ cao cuả chuồn chuồn, đầu ra là có sẽ mưa hay ko mưa. Đặc biệt trong dự báo thuỷ văn. Đã có đề tài Ths làm về dự báo lũ dùng ANN, thực chất là cho ANN học mối quan hệ giữa đầu vào là các mực nước thượng nguồn tại thời điểm hiện tại, đầu ra là mực nước tại nơi dự báo ở thời điểm tương lai. Tất nhiên ko thể dùng ANN để dự đoán kết quả sổ xố được đâu (Nếu đ/c nào làm được báo cho mình cái :d)
                        ..............................

Vấn đề với ANN là: Kiến trúc, QUá trình học.
                        - Về kiến trúc: lựa chọn loại ANN nào (truyền thẳng hay hồi quy) có bao nhiêu lớp ẩn, số nơ ron trên từng lớp thế nào,...
                        - Quá trình học: học là gì? là quá trình thay đổi các trọng số trong mạng sao cho sai số ở đầu ra là nhỏ nhất. Thuật toán thông dụng nhất là: "Lan truyền ngược sai số" (BP), 1 số người đã sử dụng giải thuật di truyển (GA) để học cũng cho kết quả khá tốt.

Bạn bebe_plc hỏi về lập trình với ANN. Dùng ngôn ngữ quái gì cũng được. Tôi thấy mọi người hay dùng Matlab vì nó hỗ trợ ANN rất mạnh. Tôi đã từng lập trình mô tả ANN dùng Visual Basic và C# cũng chẳng thấy phức tạp lắm. Tuy nhiên quan trọng bản phải hiểu mình đang coding cái gì, nếu ko chỉ là ông thợ code thuần tuý thôi
                        |

Comment

Chao bac LoS
                          Hom nay moi duoc gap bac
                          Bac nghi ve viec tạo một nơron để "điều khiển thiết bị qua giọng nói" thì sao ?

Comment

Cảm ơn bác.Giờ em cũng đã hiểu phần nào về cái gọi là nơron rồi
                            Còn để hiểu hơn thì phải nhờ bác nhiều

Comment

Vấn đề điều khiển thiết bị qua giọng nói, thực chất phần quan trọng nhất là Nhận dạng tiếng nói, còn điều khiển chỉ là phụ.

Để nhận dạng tiếng nói, có rất nhiều nghiên cứu về cái này, nhưng phải nói thật nó không dễ nuốt 1 tí nào đâu, nghe thì hay đấy.
                              Để nhận dạng giọng nói, có nhiều pp tuy nhiên mình thấy mọi người hay dùng pp "Mô hình Makov ẩn - HMM" để nhận dạng. Về dùng ANN để nhận dạng cũng có nhiều n/c về cái này. Tuy nhiên bebe_plc cần chú ý: "Khi sử dụng ANN cái quan trọng nhất là anh cho đầu vào nó là cái gì". Hay nói cách khác cần trích chọn những đặc trưng nào của tiếng nói để đưa vào ANN, cái này cũng không dễ nuốt. Bạn cũng cần phải tìm hiểu tiếng nói nó như thế nào, nó khác với âm thanh thông thường ntn?. Có 1 số khái niệm trong xử lý tiếng nói:
                              - Âm vô thanh, hữu thanh
                              - Tần số cơ bản: f0
                              - Formant: F1, F2, F3

Nhận dạng tiếng nói cần phân biệt rõ:
                              - Nhận dạng lệnh
                              - Nhận dạng người nói

Đối với xử lý tiếng nói, có 1 phần nữa rất hay là tổng hợp tiếng nói, cái này cũng hay lắm...
                              |

Comment

Về tác giả

Collapse

bebe_plc Tìm hiểu thêm về bebe_plc

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X