Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Analog input to PWM conversion

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Analog input to PWM conversion

Chào các bạn. Hiện giờ mình đang cần làm gấp mạch thực hiện chuyển đổi từ tín hiệu Analog(0-10V) sang PWM, tần số khoảng trên 10kHz.

Mình gặp phải vấn đề xung ra bị méo khi so sánh trên Op-amp. Còn nữa, mình chưa thể tạo được các xung tam giác (0-10V), đã dùng 555 và ICL8038 nhưng xung toàn nằm trong ngưỡng 1/3-2/3Vcc.

Bạn nào có mạch thì post lên giúp mình với. Thanks!

PWM và mạch tạo xung tam giác có j lien quan nhau ko, hay la hai mạch riêng biệt. Mình chưa hiểu lắm
    Đăng ký Dropbox có ngay 2GB lưu trữ online miễn phí:

Comment

Cám ơn bạn dinhchithanh đã quan tâm vấn đề của mình.
      Cụ thể, mình có 1 tín hiệu Analog, giờ muốn convert sang PWM để điều khiển động cơ một chiều.
      Có xung tam giác rồi, mình định sử dụng Opamp để so sánh với Udc----> tạo PWM.

Tiện đây các bạn cho hỏi, yêu cầu PWM cho động cơ 24V-5A thì tần số bao nhiêu là đủ?
      Có cần thiết đến trên 10Khz không?
      Mình thấy có vài con IC thực hiện nhiệm vụ này(SG3525A, TL494...)Có mấy con này là tốt nhất. Không biết ở HN có bán không?

Thanks!

Comment

Tức là bạn muốn dùng 1 nguồn DC từ 0=>10V để điều chỉnh độ rộng xung (điều khiển tốc độ motor)?
        Nếu vậy, bạn làm 1 mạch tạo xung tam giác. Xung đó đưa vào đầu đảo của Opamp. DC kia đưa vào chân không đảo để điều khiển.
        Đêm nay tớ không ngủ - ngày mai tớ ngủ bù

Comment

Nguyên văn bởi Profibus Xem bài viết

Mình gặp phải vấn đề xung ra bị méo khi so sánh trên Op-amp. Còn nữa, mình chưa thể tạo được các xung tam giác (0-10V), đã dùng 555 và ICL8038 nhưng xung toàn nằm trong ngưỡng 1/3-2/3Vcc.
          Bạn có thể dùng mạch quét sử dụng BJT làm nguồn dòng và nạp cho tụ. Hoặc củng có thể dùng Opamp khuếch đại tuyến tính tín hiệu 1/3..2/3Vcc đó lên
          Last edited by dinhchithanh; 21-12-2007, 19:26.

Comment

Nguyên văn bởi dinhchithanh Xem bài viết
            Bạn có thể dùng mạch quét sử dụng BJT làm nguồn dòng và nạp cho tụ. Hoặc củng có thể dùng Opamp khuếch đại tuyến tính tín hiệu 1/3..2/3Vcc đó lên
            Bó tay với Thành. Hình như Thành chưa làm thực nghiệm bao giờ thì phải?

Thế này nhé:
            - Có một nguồn DC "cần" điều chỉnh "công suất" hay nói chính xác hơn là "tốc độ của motor".
            - Người ta không dùng theo cách "ổn dòng" hay "ổn áp" mà người ta thích "điều chế xung".
            - Để "điều chế xung" thì có rất nhiều kiểu. Có thể là "điều chế độ rộng xung", có thể là "điều biến vị trí"... Nhưng tóm lại là tải chỉ có thể hoạt động theo ý muốn của ta.
            - Nếu muốn làm được điều đó, ta phải biết cách "điều chế xung". Nói cho cặn kẽ là ta phải biết "cộng, trừ, nhân, chia" xung đó để đạt yêu cầu.

Nói tóm lại, cái cần phải học thì có rất nhiều, nhưng có ai biết cái mình cần phải học đâu?
            Nhưng ít nhất, cũng phải "chiến" thử thì mới nói được! Chứ ngồi một chỗ mà phán thì... khác gì thầy bói mù xem voi???

Mà người hỏi không đưa ra đủ thông số thì biết hỏi ai???

Comment

Nguyên văn bởi nhathung1101 Xem bài viết
              Bó tay với Thành. Hình như Thành chưa làm thực nghiệm bao giờ thì phải?

Thế này nhé:
              - Có một nguồn DC "cần" điều chỉnh "công suất" hay nói chính xác hơn là "tốc độ của motor".
              - Người ta không dùng theo cách "ổn dòng" hay "ổn áp" mà người ta thích "điều chế xung".
              Hehe, huynh hiểu nhầm ý mình rồi,

Mình gợi ý cho Profibus làm mạch quét (tạo xung tam giác), dùng nguồn dòng là để tạo ra xung tam giác thẳng và biên độ lớn như yêu cầu chứ ko cong cong như đường nạp của tụ qua R đơn thuần, từ đó dem ra so sánh với Opamp để điều chế độ rộng xung.(PWM) chứ đâu phải "ổn dòng" để cung cấp cho motor đâu???

Còn xung tam giác mà Profibus tạo ra chỉ có hiệu điện thế =2/3Vcc-1/3Vcc trong khi đó yêu cầu là 10V để so sánh với điện áp điều khiển 0-10V đặ vào opamp nên mình gợi ý Profibus làm mạch khuếch đại để nâng nó lên, xung ra vẩn là răng cưa, đúng tần số của xung vào.
              Điều chế độ rông xung thì mình củng mới học dc 1 tháng thôi, nên còn non lắm, hihi

Để khi nào mình ra trường, đi làm rồi chiến với huynh,
              hậu sinh khả úy
              Last edited by dinhchithanh; 21-12-2007, 21:28.

Comment

Hừm, nếu là tớ, chẳng cần "ba số"... Chỉ cần 1 con LM324 là OK.
                Nhưng cái mạch chỉ nhớ trong đầu... phải vẽ lại đã.

Comment

Cám ơn bạn dinhchithanh, mình đã thử khuếch đại xung tam giác đó rồi, sau khi đã triệt tiêu offset. Tuy vậy kết quả không như ý muốn vì thêm một lần khuếch đại qua Opamp nên xung bị nhiễu ghê lắm. Giờ mình muốn kiếm con IC thực hiện luôn chức năng này để hạn chế nhiễu, xung ra được vuông thành sắc cạnh ở tần số cao.

Mình cũng như bạn, không có nhiều kinh nghiệm về Điện tử tương tự. Các mạch liên quan đến PWM mình đã tìm thấy khá nhiều, kể cả xài LM324 như bạn nhathung1101 nói.
                  Do mấy hôm nay làm thử nhiều mà chưa đạt kết quả như ý muốn nên giờ hơi oải, để mai sẽ tính tiếp.

À, hi vọng Mod nhathung1101 "nhã nhặn" hơn khi thảo luận trên diễn đàn đuợc chăng, nghe có vẻ căng thẳng quá. Cám ơn nhiều

Comment

Quả là tớ đang căng thẳng thật! Xin lỗi bạn, xin lỗi anh em...
                    Tớ đang vẽ lại cái mạch, hy vong giúp được gì đó cho bạn.

*PS: Đừng nghĩ tớ là "MOD" là khác người nhé! Tớ cũng như mọi người thôi! Nhưng câu nói của bạn làm tớ hơi... buồn.

Comment

Cám ơn bạn dinhchithanh, mình đã thử khuếch đại xung tam giác đó rồi, sau khi đã triệt tiêu offset. Tuy vậy kết quả không như ý muốn vì thêm một lần khuếch đại qua Opamp nên xung bị nhiễu ghê lắm. Giờ mình muốn kiếm con IC thực hiện luôn chức năng này để hạn chế nhiễu, xung ra được vuông thành sắc cạnh ở tần số cao.

Mình cũng như bạn, không có nhiều kinh nghiệm về Điện tử tương tự. Các mạch liên quan đến PWM mình đã tìm thấy khá nhiều, kể cả xài LM324 như bạn nhathung1101 nói.
                      Do mấy hôm nay làm thử nhiều mà chưa đạt kết quả như ý muốn nên giờ hơi oải, để mai sẽ tính tiếp.

À, hi vọng Mod nhathung1101 "nhã nhặn" hơn khi thảo luận trên diễn đàn đuợc chăng, nghe có vẻ căng thẳng quá. Cám ơn nhiều
                      Đang ăn bám bố mẹ, lấy đâu ra kinh nghiệm thực tế dc. Nên mình mới lên 4rom cóp nhặt từng tí một. Ví dụ như project của bạn, nếu sau này mình làm củng nhớ mấy bài học quý này để tránh đốt linh kiện chứ.

Comment

Diễn đàn là nơi có tính cộng đồng, làm vc theo nhóm, tuân theo quy tắc chung để thành công, điều tối kỵ nhất khi lên 4rom chính là tự áiGiống như chương trình "nối mạng ý tưởng trên VTV6 ấy

Comment

@Profibus: Bạn có thể cho thêm thông số về động cơ được không?

Nếu không thì mình sẽ gửi môt file chung vậy, tính toán thì các bạn tự làm nhé!

Comment

Tuyệt quá, cho mình cảm ơn trước. Đến nước này, mình xin trình bày chi tiết hơn project của mình để mọi người giúp đỡ.
                            Project : điều khiển tay máy robot.
                            Bộ điều khiển : lập trình trên PC
                            Giao tiếp với bên ngoài bằng card I/O Sensoray, card này có các cổng DI,DO,AI,AO,Timer và Counter nhưng không có phần PWM.
                            Giờ mình định dùng AO để xuất tín hiệu Analog rồi đưa vào mạch PWM rồi vào cầu H điều khiển động cơ.

Đó, nên mình k muốn dùng VXL ở mạch này mà cố gắng xây dựng mạch tương tự. Hoặc có ai bày thuật toán băm xung bằng phần mềm thì càng tốt, tốt quá.

---------------------
                            Động cơ là DC một chiều 24V-5A

Comment

Tuyệt quá, cho mình cảm ơn trước. Đến nước này, mình xin trình bày chi tiết hơn project của mình để mọi người giúp đỡ.
                              Project : điều khiển tay máy robot.
                              Bộ điều khiển : lập trình trên PC
                              Giao tiếp với bên ngoài bằng card I/O Sensoray, card này có các cổng DI,DO,AI,AO,Timer và Counter nhưng không có phần PWM.
                              Giờ mình định dùng AO để xuất tín hiệu Analog rồi đưa vào mạch PWM rồi vào cầu H điều khiển động cơ.

Đó, nên mình k muốn dùng VXL ở mạch này mà cố gắng xây dựng mạch tương tự. Hoặc có ai bày thuật toán băm xung bằng phần mềm thì càng tốt, tốt quá.

---------------------
                              Động cơ là DC một chiều 24V-5A
                              Bạn thử tìm hiểu xem tốc độ các ngõ DO của card đó là bao nhiêu, biết đâu có khả năng hiện thực ngay PWM bằng phần mềm trên PC, và xuất ra một ngõ DO nào đó.

Thân,
                              Biển học mênh mông, sức người có hạn

Comment

Về tác giả

Collapse

Profibus Tìm hiểu thêm về Profibus

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X