Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Một số thắc mắc về truyền hình cáp

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Một số thắc mắc về truyền hình cáp

em đang làm luận văn, muốn hỏi một số câu, mong anh chị giải thích dùm em:
    1. tín hiệu từ cáp vào tivi thì cỡ bao nhiêu thì có thể xem được hình ảnh rõ nét, nếu cao hơn và thấp hơn thì hình ảnh trên tivi sẽ ra sao?
    2. có anh chị nào cho em biết tần số phát, lấy tín hiệu từ vệ tinh nào,thông số của các kênh trên tivi được không?
    3. cho em biết nguyên lý truyền dẫn trong mạng cáp, trong bộ khuếch đại, trong bộ chia của truyền hình cáp được không?
    em xin cảm ơn anh chị

tín hiệu 40~90microdecibell
    Tần số phát vài trăm mhz, đối với DK thì tiếng và hình lệch nhau 6.5MHz.
    nguyên lý: tui không biết
    Mobile: 0982263051

Comment

làm luận văn sao lại hỏi những số liệu cơ bản này, đã có rất nhiều trong tài liệu.
      |

Comment

Nguyên văn bởi se7en_vic Xem bài viết
        em đang làm luận văn, muốn hỏi một số câu, mong anh chị giải thích dùm em:
        1. tín hiệu từ cáp vào tivi thì cỡ bao nhiêu thì có thể xem được hình ảnh rõ nét, nếu cao hơn và thấp hơn thì hình ảnh trên tivi sẽ ra sao?
        2. có anh chị nào cho em biết tần số phát, lấy tín hiệu từ vệ tinh nào,thông số của các kênh trên tivi được không?
        3. cho em biết nguyên lý truyền dẫn trong mạng cáp, trong bộ khuếch đại, trong bộ chia của truyền hình cáp được không?
        em xin cảm ơn anh chị
        chuẩn tín hiệu vào ở 60db~65db
        >70db xuất hiện nhìu vết "rằn" ngan màn hình và chỉ còn những đường sáng ở mức 90db.
        <50db xuất hiện "tuyết rơi" trên màn hình âm thanh khó nghe và mất hình ảnh ở 30db.
        Hiện nay chúng ta có nhìu gói kênh phát trên vệ tinh vinasat 1:
        DTH (Truyền hình cáp Việt Nam)LNB:9750-11549/28490/H
        VTC (Tổng Cty TTDPT VTC )LNB:9750-10968/28800/H
        HTVC(THC Tp.HCM )LNB:9750-11097/28120/H
        ...v.v..để tìm những vệ tinh khác bạn vui lòng tìm trên google
        Gói tín hiệu từ trung tâm THC được truyền đi trên 01 mạng lưới cáp đồng trục/cáp quang. Trong quá trình truyền dẫn, gói tín hiệu này bị suy hao cường độ. Và để bù đắp cho việc suy hao này họ dùng bộ khuyếch đại tín hiệu dãy rộng. Cuối cùng họ dùng những bộ khai thác để đấu nối đến thuê bao sử dụng, tùy theo số lượng tivi mà họ dùng những bộ chia tương ứng

Comment

ui!cho mình góp thêm ý kiến với:
          -Tín hiệu từ mạng cáp vào tới tivi để tivi xem tốt dao động trong khoảng từ 60db đến 70db.Còn nếu tín hiệu vào quá cao hoặc quá thấp sẽ có hiện tượng như bạn mitsumi82 nói
          -Tần số phát,thu của các kênh chương trình trong mạng cáp thì tùy thuộc vào nhà khai thác sử dụng cần chương trình nào sẽ lấy kênh đó với tần số,thông số đã nêu sãn trong ws:http://www.lyngsat.com.để chi tiết hơn bạn có thể vào đó tìm hiểu kỹ hơn.trong đó hiển thị cả fryquency,symborate,FEC,....dải LNB thu về là C-band hay Ku-band.
          -nguyên lý truyền trong mạng cáp: tín hiệu lấy từ vệ tinh-->giải mã-->điều chế-->bộ trộn kênh-->qua máy phát quang(chuyển từ tín hiệu điện sang ánh sáng)-->đưa ra các nút quang(tại đây có máy giải quang:chuyển từ tín hiệu quang sang điện)-->khuếch đại-->cáp trục chinh-->cáp nơ(thực chất là bộ phận dùng để bảo vệ khi thi công sửa chữa:khi sửa ở tuyến nào chỉ cần gỡ cầu chì ra,sửa chữa xong lại lắp cầu chì vào như cũ)-->đưa vào các cáp nhánh:
          --> đưa qua chia suy hao cân bằng tín hiệu-->đưa ra hộp cáp
          --> tiếp tục khuếch đại rồi đưa vào trục cáp chính.

Comment

em cũng đang làm bài thuyết trình về đề tài này, mà yêu cầu là tìm mạch cụ thể .bác nào có mạch cụ thể phần nào thì cho em xin với.thank mấy bác nhìu!

Comment

Về tác giả

Collapse

se7en_vic Tìm hiểu thêm về se7en_vic

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X