Thông báo

Collapse
No announcement yet.

em cần 1 lời khuyên về hướng đi cho chuẩn PLC

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• em cần 1 lời khuyên về hướng đi cho chuẩn PLC

Chào các anh chị, học kỳ tới em sẽ làm đồ án về Power Line Communication (PLC). Hiện tại qua tham khảo một số tại liệu, em đã tổng hợp được một số phương án:
    1. Theo chuẩn X10 kết hợp với PIC 16F877 (theo tài liệu số AN236 của microchip)
    2. Dùng IC và bộ kít của Yitran
    3. Dùng các IC của ST ...
    ...
    Hướng đề tài của em hiện thời đơn giãn chỉ là điều khiển on/off các thiết bị điện trong nhà, ko ghê gớm đến mức thu thập dữ liệu hay truyền thông giao tiếp với máy tính. Em thấy chuẩn X10 tuy đã cỗ nhưng là kinh điển và có vẽ dễ hiểu. Tuy nhiên việc gia công các mạch, nhất là mạch giao tiếp với lưới điện không hề đơn giãn (biến thế cách ly ...)
    Dùng các chip ST thì không rùi vì nếu vậy thà dùng bên Yitran, nếu đầu tư bên Yitran thì phải dùng ít nhất là 2 chú IT700, chưa kể module nguồn, và chưa kể là sẽ tiêu vài em làm chuột bạch.
    Do vậy em đang phân vân quá chưa biết phải đi theo hướng nào mong anh chị đi trước giúp đỡ cho em với. Nếu anh chị nào có tài liệu, luận văn mẫu có thể cho em tham khảo được không ạh ? Em tính nghiên cứu trong tết để ra tết là trình phương án cho GVHD rùi. Vừa thích vừa lo vì không biết đề tài có quá sức mình không (đề tài này em chọn ạ)

Bạn học trường nào thế, mình có thể trao đổi, mình đang làm đồ án cùng đề tài với bạn.
    Nếu bạn quyết tâm làm về PLC thì không nên dùng X10 nữa, nó quá cũ rồi. Bạn nên dùng giải pháp của YITRAN, trên diễn đàn có rất nhiều thông tin và tài liệu về vấn đề này để bạn tham khảo. Bạn có thể tìm tài trợ từ đó ai đó quan tâm đến vấn đề này hoặc làm nhóm để giảm kinh phí. Theo mình biết hiện tại có khá nhiều người quan tâm. CHúc bạn thành công. Thân.

Comment

àh mình đang học sư phạm kỹ thuật TpHCM. Đồ án này 2 người làm bạn ạh. Mình cũng đang định theo giải pháp của Yitran, nhưng kinh phí đắt quá, cứ mỗi node lại phải có 1 bộ module hơn 70$ mà kinh phí làm đồ án thì tự bỏ ra chứ không f9ượcc hỗ trợ bạn ạh. Nhưng vấn đề kinh phí cũng ko phải là quá khó khăn, chủ yếu là ở công nghệ và tính ứng dụng. Mình vẫn đang ngâm kíu cái Yitran, đã hỏi bên anh Hiệp nhưng phải qua tết mới có hàng, vẫn coi cả bên X10 xem bên nào phù hợp.
      Bạn học trường nào, có làm được gì chưa, mình cùng trao đổi nhé.

Comment

Nếu bạn chỉ muốn làm đồ án thì nên dùng IT700 cho công viêc tiến hành tốt, còn nếu muốn ứng dụng IT700 vào trong thương mại thì khó có thể được, vì giá thành IT700 qúa đắt nên không thương mại được.

Comment

Nếu kinh phí không phải vấn đề thì dùng YITRAN là hợp lý rồi. Hình như giá bán lẻ mới là 70$ bạn à, còn mua nhiều thì bằng nửa giá đó. Bạn không cần lo lắng chuyện nó quá đắt để làm sản phẩm thương mại đâu, mà ngược lại nó hoàn toàn phù hợp giữa giá và những gì bạn có được, hiện tại bạn có thể tìm thấy khá nhiều sản phẩm sử dụng nó. Mình đã làm xong phần truyền nhận và điều khiển bật tắt đèn. Hồi đầu cũng phân vân như bạn, nhưng mình may mắn hơn là có người hỗ trợ. Mình học BK Hà nội. Thân.

Comment

Uh, hihi sau khi nghe lời khuyên của mấy bạn + mình dạo một vòng, thấy công nghệ X10 đã lạc hậu + có những hạn chế nhất định, nhất là khâu thi công mạch giao tiếp lưới điện gặp ko ít khó khăn, mình quyết định chọn dùng module Yitran và chỉ tập trung vào ứng dụng thui, ko còn lăn tăn nhiều vào khâu mạch mốc nữa. Bạn làm chung đồ án với mình cũng đã ok về cái giá của Yitran rùi. Nói chung tiếp cận và thừa hưởng cái mới cũng tốt. Ban đầu mình cổ hủ cứ nghĩ rằng đồ án là phải làm tất từ A -> Z, chỉ cái jì ko làm đc (như IC) thì mới mua thui. Nên thấy cái module Yitran lắp sẵn hết mình cũng hơi phân vân.

Bạn hd139 ơi, hiện GVHD mình cũng chưa biết gì về Yitran cả, chỉ hướng mình X10 thui nhưng cũng ko gì nhìu, nên mình gặp ko ít khó khăn, tài liệu mình cũng dơn về rùi đang nghiên cứu. Bạn có thể cho mình tham khảo một ít shematic, code mẫu của bạn đc ko ? mình hứa là chỉ tham khảo chứ ko sao y bản chánh đâu. Mình đọc đi đọc lại mãi vẫn ko hiểu, dùng 1 MCU (như con PIC) để lập trình host, mà ko biết lập trình host là lập trình gì, công dụng như thế nào.
            Mình cảm ơn bạn và mọi người nhiều lắm, quyết sẽ chiến với Yitran dù thế nào ...

Comment

Host chính là con PIC đó mà, bạn tham khảo thêm tài liệu là sẽ hiểu. Nếu cần gì pm riêng mình nhé. Thân.

Comment

mình đã pm cho bạn hd139 rùi, hy vọng chúng ta sẽ cùng trao đổi thêm về vấn đề này. Rất cảm ơn mọi người.

Comment

tớ thấy theo chuẩn LONWORKS cũng được đấy. chíp PL31xx bao gồm 3 process tha hồ phát triển ứng dụng và rẻ tiền. hehe mình cũng đang nghiên cứu làm khóa luận về PLC.

Comment

bạn unisa có nhiều tài liệu về X10 ko? gửi cho mình tham khảo với mình đang bắt đầu nghiên cứu về cái đó ... hihi , xin dc chỉ giáo, email của mình là winnie_pooh_bk@yahoo.com.vn

Comment

cái chuẩn X10 này mình không hiểu lắm,poohbk vũ béo ơi có cài gì về X10 thì gửi cho anh em xem với nhé, mà đò án làm về PLC à

Comment

chào bạn! mình vừa mới nhận được đề tài tốt nghiệp làm cái này. mới tìm hiểu còn nhiều khó khăn lắm. nhất là thời gian ngắn nữa. bạn đã làm về cái này có thể cho mình ít tài liệu để bắt tay làm ko. có sơ đồ mạch thì tốt. mail mình là namsieunhidang@gmail.com
                        Nguyên văn bởi hd139 Xem bài viết
                        Nếu kinh phí không phải vấn đề thì dùng YITRAN là hợp lý rồi. Hình như giá bán lẻ mới là 70$ bạn à, còn mua nhiều thì bằng nửa giá đó. Bạn không cần lo lắng chuyện nó quá đắt để làm sản phẩm thương mại đâu, mà ngược lại nó hoàn toàn phù hợp giữa giá và những gì bạn có được, hiện tại bạn có thể tìm thấy khá nhiều sản phẩm sử dụng nó. Mình đã làm xong phần truyền nhận và điều khiển bật tắt đèn. Hồi đầu cũng phân vân như bạn, nhưng mình may mắn hơn là có người hỗ trợ. Mình học BK Hà nội. Thân.

Comment

Về tác giả

Collapse

unisa Tìm hiểu thêm về unisa

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X