Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Điều khiển từ xa qua mạng điện lưới !!! Mong được đóng góp ý kiến. Thank

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Điều khiển từ xa qua mạng điện lưới !!! Mong được đóng góp ý kiến. Thank

Em muốn điều khiển thiết bị từ xa nhưng không dùng sóng hay hồng ngoại gì hết mà tận dụng điện lưới có sẵn trong nhà. Nguyên lý là bộ phát dùng tần số khác tần số của điện lưới để điều khiển thiết bị thông qua bộ thu cũng gắn trên đường dây này. Ưu điểm là khi muốn tắt mở thiết bị ở xa đỡ phải kéo dây. Còn bộ phát có thể kiếm ổ cắm điện nào đó trong nhà để phát. Vì có lần em đọc được thông tin dùng mạng điện để kết nối các máy tính lại với nhau. Không biết hướng giải quyết của em có phù hợp không? Em sợ nó bị nhiễu của nhiều thiết bị khác. Mong được sự góp giúp đỡ của các cao thủ. Hy vọng được trả lời. Thank
    "Chớ gì bàn tay ta không phải chỉ mở ra để lãnh nhận rồi lại nắm chặt khi phải cho"

Em chưa có sơ đồ mạch cụ thể. Nếu Bác nào có mạch điện thì post lên cho em xem với. Nếu không được thì trình bày nguyên lý cũng được, nhưng có mạch thì tốt quá. Mong được sự giúp đỡ tận tình của các anh các chị
    "Chớ gì bàn tay ta không phải chỉ mở ra để lãnh nhận rồi lại nắm chặt khi phải cho"

Comment

Sao không có ai trả lời giúp mình vậy?. Mong được sự hồi âm của các bác

Comment

chao
        minh co mach dien do

Comment

Vậy bạn có thể post lên cho mọi người cùng xem được không. Nếu kèm giải thích thì hay quá. Thank

Comment

cac bac pỏt len cho em xin mach voi

Comment

Mình thấy cũng có khả năng thực hiện được nhưng chi phí sẽ tốn kém hơn nhiều so với bạn dùng điều khiển bằng hồng ngoại hay sóng điện từ.Ngoài ra còn tổn hao do bị bức xạ ra không gian nếu như bạn dùng tần số cao.

Comment

Tôi nhớ cái này làm rất khả thi nhưng cẩn thận không thì trùng với tần số của một số cơ sở đang ứng dụng công nghệ này.( Năm 2004 điện lực Đống đa Hà nội cũng đã thí nghiệm chương trình đóng cắt phụ tải từ xa qua lưới điện khi lưới điện bị quá tải và đóng cắt cũng rất tốt).

Comment

Nguyên văn bởi pcthanhxuan Xem bài viết
                  Em muốn điều khiển thiết bị từ xa nhưng không dùng sóng hay hồng ngoại gì hết mà tận dụng điện lưới có sẵn trong nhà. Nguyên lý là bộ phát dùng tần số khác tần số của điện lưới để điều khiển thiết bị thông qua bộ thu cũng gắn trên đường dây này. Ưu điểm là khi muốn tắt mở thiết bị ở xa đỡ phải kéo dây. Còn bộ phát có thể kiếm ổ cắm điện nào đó trong nhà để phát. Vì có lần em đọc được thông tin dùng mạng điện để kết nối các máy tính lại với nhau. Không biết hướng giải quyết của em có phù hợp không? Em sợ nó bị nhiễu của nhiều thiết bị khác. Mong được sự góp giúp đỡ của các cao thủ. Hy vọng được trả lời. Thank
                  Cái này không còn mới,bạn dùng công nghệ X10
                  http://www.smarthomeusa.com/info/x10theory/#theory

Comment

ở đâu đó trong diễn đàn này có 1 topic về truyền tín hiệu qua đường điện lưới, sao giờ tìm mãi ko thấy ta
                    Phạm Minh Tuấn

(+84) 982006467

Comment

Mình nghĩ đây là một bài toán hay và có thể triển khai ứng dụng thực tế. Không hiểu sao ở nước mình chưa sử dụng kỹ thuật này???
                      Mình nghĩ nếu có thể phát triển tốt, trước mắt cần có những nhà quản lý (VD: phân chia dải tần số chẳng hạn nếu phân chia theo tần số). Nếu không, thông tin mọi người cùng tự do truyền trên đó sẽ không trành khỏi gây nhiễu lẫn nhau.
                      Thứ 2, thông thường để truyền tải điện lưới đi xa, người ta phải dùng biến áp để nâng/hạ điện thế nhằm giảm tổn hao đường dây. Tuy nhiên, nếu ta đưa một tần số cao lên đường dây, liệu có qua được những thiết bị truyền tải điện không (biến áp chẳng hạn)? Và dải tần số nào có thể truyền qua? Cự ly truyền chịu ảnh hưởng như thế nào?
                      Đó là chưa kể đến những phức tạp về thiết bị truyền thông của chúng ta.
                      ....
                      Có bạn nào có thông tin gì về lĩnh vực này, xin hãy cung cấp cho anh em nhé!

Comment

Nguyên văn bởi pcthanhxuan Xem bài viết
                        Sao không có ai trả lời giúp mình vậy?. Mong được sự hồi âm của các bác
                        y tuong cua ban rat hay
                        nhung hien nay dung song vo tuyen co the truyen di ma khong can den duong day dien

Comment

Mình cũng có dùng điều khiển vô tuyến rồi cự ly cũng không được xa lắm nên chỉ dùng trong nhà thôi, còn trong trường hợp này mình tính dùng đường dây điện là vì mình có 2 nhà và cách nhau cũng khá xa nhưng lại có chung đường dây điện nên mình muốn điều khiển thiết bị bên nhà bên kia khi cần thiết mà không phải qua đó. Còn nếu dùng sóng thì bị vật cản nhiều và cự lỵ khá xa nên không hiệu quả. Không biết là có ai đã từng làm chưa và có sơ đồ mạch thì post lên cho mọi người tham khảo với.

Comment

ý mấy bạn là truyền như thế nào.tôi đang thực tập ở nhà thông minh.họ truyền tín hiệu wa đường dây động lực có sẵn trong nhà để điều chỉnh tất cả mọi thứ, kể cà việc truyền wa internet luôn.nhưng giá mắt wá,chơi toàn eu

Comment

Bạn thử vào dây và tham khảo mạch này xem:
                              http://www.redcircuits.com/Page11.htm
                              |

Comment

Về tác giả

Collapse

pcthanhxuan Tìm hiểu thêm về pcthanhxuan

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X