Thông báo

Collapse
No announcement yet.

CÁP trong viễn thông

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• CÁP trong viễn thông

Các bạn ơi,mình đang làm báo cáo về các loại cáp trong viễn thông.nhưng mà mình tìm hoài không có tài liệu.Ai có tài liệu về cách đấu dây cáp,phân lọai cáp thì cho mình xin với ngen.cám ơn các bạn rất nhiều.mong được hồi âm sớm.

Trong viễn thông có nhiều loại cáp: cáp đồng, cáp quang, cáp đồng trục,....
    Bạn yêu cầu cụ thể hơn đi.
    0912666017

Comment

cám on bạn đã hồi âm.Mình muốn tìm các tài liệu nói về các loại cáp(tất cả các loại cáp)cũng như cách đấu dây,cách phân biệt cáp.v.v...cám ơn các bạn,mong các bạn sớm hồi âm.

Comment

Cáp trong viễn thông thì có hai loại chính: Cáp đồng và cáp quang. Cáp quang chia làm 2 loại: đơn mode mà đa mode. Tài liệu thì ra hiệu sách ko thiếu. Còn cáp đồng chia làm 2 lọa chính là cáp đồng trục và cáp xoắn đôi. Mấy cái này có j đâu mà phải hỏi. Ra tìm ngoài đường thì đầy sách.

Comment

Nguyên văn bởi bigboy06 Xem bài viết
          cám on bạn đã hồi âm.Mình muốn tìm các tài liệu nói về các loại cáp(tất cả các loại cáp)cũng như cách đấu dây,cách phân biệt cáp.v.v...cám ơn các bạn,mong các bạn sớm hồi âm.
          Hờ hờ mình có 1 năm làm công việc tính toán thiết kế cáp quang ,cáp đồng nên vẫn lưu giữ được nhiều tài liệu về cái này.
          Cáp trong viễn thông chủ yếu là cáp đồng cáp quang .Hiện nay thì đa số là cáp đồng (cáp quang cũng được triển khai đối với mạng FTTH).Vấn đề đấu dây cáp thì bạn phải nắm được luật mầu của cáp .
          Ví dụ như cáp đồng thì có loại 10 đôi,20 đôi,50 ,100 đôi.vv.Mỗi đôi xoắn tự nhiên theo luật mầu (10 mầu cơ bản) cáp quang thì 12 mầu
          Trắng đỏ đen vàng tím
          Lam cam lục nâu xám
          Khi đấu dây cần chú ý kĩ
          Last edited by giaosucan; 29-05-2008, 09:42.
          SHARE KHO PHIM LỚN

Comment

Chào các pác
            tôi đang tìm hiểu về cáp đồng'' Phòng nổ'' Anh em nào có thể tư vấn giúp nhé?
            Và tại HN thì cty nào cung cấp cáp này

Thansk!
            Trần Duy Phong
            Mobile : 01699470568
            Email :duyphongnd@gmail.com

Comment

Các bạn ơi,mình đang làm báo cáo về các loại cáp trong viễn thông.nhưng mà mình tìm hoài không có tài liệu.Ai có tài liệu về cách đấu dây cáp,phân lọai cáp thì cho mình xin với ngen.cám ơn các bạn rất nhiều.mong được hồi âm sớm.
              Tài liệu thì nhiều lắm,
              Bạn có thể tham khảo các loại Cáp ở đây:
              http://www.phongcachso.com/C%C3%B4ng...0/207/129.html

Và ở đây:
              http://www.phongcachso.com/C%C3%B4ng...0/207/129.html

Cách đấu nối thì có nhiều kiểu, send mail thì mình sẽ gửi cho bạn tài liệu. (chi tiết đấy), đày đủ vè nguyên lý hoạt động, và cách sử dụng ...
              ---------------------------------
              Ai dám nói:
              1 +1 =2 ^^

Comment

Cụ thể loại gì, cứ google là ra hết, nhà sản xuất sẽ có cataloge cho bác.
                Vô thiên lủng loại cáp và đấu nối, bác yêu cầu chung chung thế thì bó tay.

Comment

đang cần tài liệu về cáp quang đơn mode bác nào có đầy đủ gửi link dùm mình vào mail nhé .boy_demen60@yahoo.com .cảm ơn tất cả các bạn

Comment

mình cũng đang cần tài liệu về cáp quang để làm đồ án môn học . Bạn nào có tài liệu về cáp quang thì up lên cho mình tham khảo với ! hoặc send cho mình vào mail : bichthaocntt@gmail.com
                    Thanks !!!

Comment

hi các pác à. Pác nào có tài liệu về các loại cáp (Đồng và Quang) và luật màu ma các công ty viễn thông đang sử dụng (như Viettl VNPT.....chẳng hạn). mong các Bác chia sẻ cho anh em với nhé. Đây là mail cua em hanoibuon_cuong2704@yahoo.com, thanks các Bác

Comment

em chào các anh chj
                        em có câu hỏi nhờ các anh chj chỉ dạy
                        em co x(t)=0,073 bây giờ em muốn mã hóa thành 12 bit và nén xuống thành 8 bit làm thế nào ah? anh chi nào có thể giải hộ em và diễn giải tại sao lại vậy,và nễu x(t) mang sỗ âm thì làm thế nào ạ?
                        em cảm ơn!!!

Comment

Đối với cáp đồng 5 màu chính là trắng - đỏ - đen - vàng tím. Mỗi màu chính tổ hợp với 5 màu phụ là dương - cam - lục - nâu - tro thành nhóm 25 đôi. Đối với cáp 50 đôi trở lên, thì mỗi nhóm 25 đôi phân biệt bằng chỉ màu theo 5 màu chính tổ hợp với 5 màu phụ.

Cáp đồng dùng phổ biến cho thoại có đường kính 0.4 mm2. Nếu dùng cho ADSL cần phải 0.5 trở lên.
                          Cáp bọc bằng nhự PVC hoặc họ PE. Dây đơn bọc solid hoặc foam-skin. Cáp được phân biệt cáp treo hoặc cáp cống. Cáp cống có nhồi nhựa jelly để tránh côn trùng.

Cáp quang cũng tương tự như vậy nhưng nhóm của quang là 12. Bên ngoài cũng được bọc bằng nhưa PVC hoặc họ PE. Sợi quang được bọc qua lớp thứ cấp bao gồm loose-tube (chủ yếu outdoor) hoặc tight-bufferred (chủ yếu indoor).

Cáp quang cũng gồm loại chôn (cáp cống) hoặc treo. Loại treo sử dụng dây gia cường loại carbon hàm lượng cao hoặc loại phu kim (sử dụng trên các đường trung thế - cao thế).

Cho đến nay, SACOM là cty mạnh nhất về sx cáp, với các dây chuyền Nokia, Mailefer, Rosendahn, Nextrom và Kobe... Có thể nói là hiện đại nhất nhì châu Á. Lò nấu đồng họ sử dụng công nghệ Upcast của Phần lan, máy kéo Drawing dùng của Đức và Ý, họ từng mua 1 cái của TQ nhưng đó là cái duy nhất và chỉ vì không đủ máy để sx.

Còn rất rất nhiều thứ để nói về công nghệ cáp và dây, ngoài ra còn cáp điện, nhưng tôi trước đây chỉ làm kỹ thuật nên biết tới đó.

Trước đây khách hàng lớn nhất của SACOM là VNPT và hiện nay, là Viettel, FPT cho các dự án GPON nên chuẩn cáp của SACOM là đáp ứng các tiêu chuẩn cao nhất của cáp viễn thông.
                          Last edited by opentdoors; 06-01-2010, 01:38.
                          Opentdoors- Thành viên của Rock'n'Roll club

Comment

Công nghệ sx cáp đồng gồm các công đoạn:
                            - Từ tấm đồng cathode kéo rút thành sợi 8 mm2. Sau đó kéo thành 2.6. (Drawing line)
                            - Bọc đơn hay bọc mạch. (Tandem line)
                            - Xoắn các các đôi theo luật màu, với bước xoắn theo công nghệ. (Twinner)
                            - Ghép nhóm (Stranding line)
                            - Bọc vỏ (Sheathing line)

Cáp quang cũng gồm
                            - Nhuộm màu.
                            -Bọc thứ cấp (loose-tube hoặc tight-bufferred).
                            - Ghép thành nhóm (SZ)
                            - Bọc vỏ.

Cáp quang làm vất vả hơn, dễ chết hơn cáp đồng. Nhưng bán còn rẻ hơn dây đồng phế liệu.
                            Opentdoors- Thành viên của Rock'n'Roll club

Comment

Các bạn làm ơn share cho mình tài liệu này, ở trường mình không được giới thiệu về những cái này,giờ cần tới thì lại không có điều kiện tìm sách in.Hoặc chỉ cho mình nơi có thể tìm hiểu về những điều này, cảm ơn các bạn đã giúp đỡ. Địa chỉ mail của mình muamuangautrencaonguyen@yahoo.com

Comment

Về tác giả

Collapse

bigboy06 Tìm hiểu thêm về bigboy06

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X