Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Dùng vi điều khiển quay số điện thoại di động

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Bạn có thể tham khảo các bước thực hiện ở đây:
    http://lecongcuong.blogspot.com/2008...-liu-thng.html

Comment

To minhbkpro!
      Bài tập lớn của bạn có thể thực hiện đơn giản nếu bạn có trong tay một con modem GPS-GSM. Con modem này được điều khiển bằng tập lệnh AT command. Bạn có thể gửi lệnh AT command đến điều khiển nó qua cổng COM từ bất kì một chương trình điều khiển cổng COM nào trên máy tính vd Hyperterminal, Sdiags... và tất nhiên bạn hoàn toàn có thể gửi lệnh AT command cho nó từ VĐK. Chỉ có điều con modem này khá đắt, chắc là không phù hợp với một project dành cho sinh viên, vì thế bạn nên làm theo những bước trong link mà bạn david đã gửi, cũng là một dạng tương tự như vậy, chỉ có điều dùng điện thoại cũ thay cho modem GSM (trong điện thoại cũng có một con modem với chức năng như thế). về AT command thì bạn tìm trên mạng có rất nhiều, nếu không bạn có thể mail cho mình mình sẽ gửi cho (toanlv.elcom@gmail.com).
      For a better world

Comment

hic, toàn tài liệu tiếng anh, đọc mỏi cả mắt mà ko hiểu gì
        chỉ trách trình tiếng anh của mình còi quá, phải về tu thôi
        ai có thì share em một cái code một ví dụ về quay số bằng vi điều khiển đi, sắp hết thời gian rùi, oa oa oa.

Comment

Toan.lv nói có lý đấy. Bạn cần:
          (1) 1 điện thoại di động rẻ tiền 450K và có sơ đồ PIN-OUT nếu có cổng RS232 thì tốt nhất. Nếu USB bạn phải thêm con chip cầu mua ở 269 Đội Cấn
          (2) Một dây link thích hợp nối với VDK của bạn, sử dụng chân TX và RX
          (3) Viết 1 dòng lệnh ở VĐK như sau: Printf("ATD090...số điện thoại cần gọi...\n"); là điện thoại nó gọi ngay.

YM = chuyendt

Comment

Hiện giờ em có một chiếc điện thoại 3210 cũ, các chân pin-out cũng có rồi. Em muốn hỏi là nối dây link từ điện thoại vào vi điều khiển kiểu gì ạ, có phải là hàn trực tiếp vào 2 chân RX và TX rồi nối với chân 2 và 3 của cổng COM ( hoặc chân RX và TX của con max 232-A) đúng không ạ?

Comment

Hiện giờ em có một chiếc điện thoại 3210 cũ, các chân pin-out cũng có rồi. Em muốn hỏi là nối dây link từ điện thoại vào vi điều khiển kiểu gì ạ, có phải là hàn trực tiếp vào 2 chân RX và TX rồi nối với chân 2 và 3 của cổng COM ( hoặc chân RX và TX của con max 232-A) đúng không ạ?
              Bạn cần kiểm tra xem các chân pin out của nó tuân theo chuẩn gì. Từ đó mà ta có thể kết nối với VDK theo chuẩn tương thích. Ví dụ nó hỗ trợ chuẩn UART thì có thể nối vào cổng nối tiếp của VDK. Nếu nó hỗ trợ chuẩn USB thì VDK cũng phải dùng chuẩn USB...Còn việc có phải sử dụng Max232 hay không thì phải căn cứ vào mức điện áp ở pin out của cái điện thoại đó. Logic 1 của VDK là 5V, nếu logic 1 của điện thoại cũng là 5V thì có thể phang thẳng hai thằng vào với nhau. Nếu khác thì cần phải có một con max nào đó để chuyển đổi mức điện áp.

Thân mến,
              For a better world

Comment

Nguyên văn bởi minhbkpro Xem bài viết
                Bác cho em cái code và mạch quay số được không,em mới vào ngành nên còn non tay lắm, em sẽ xin cảm ơn và hậu tạ.

Sorry vì bận quá giờ mới trả lời đc. Tại mình dùng PIC nên lâu rồi ko nghịch con 89, nhưng mình xin có vài điều sau.

Nếu bạn quay số bằng cách ra lệnh cho nó thì bạn phải kết nối vào đt, cái này hơi khoai vì liên quan đến giao thức và giao tiếp với điện thoại, nếu mới học lập trình thì cũng hơi mệt !

Nếu đọc dữ liệu SIM và phát sóng thì lại dính đến dao thức kết nối với SIM và module phát sóng GSM(hoặc CDMA), khoai ko kém. Có một số người đã làm thành công module giao tiếp với đtdđ để đọc tin nhắn, từ đó nhận lệnh từ mobile khác

Cách đơn giản mà mình nói đó lập trình cũng dễ, mạch cũng dễ, chỉ cần mua một mobile cũ về thử là xong( đằng nào chẳng phải mua ). Do mạng của mình bị chặn nên ko thể up file cho bạn đc, mình gợi ý thế này(phải hàn dây vào thẳng các phím bấm trên đt):
                Giả sử bạn nối các chân p1 (p1.0 - p1.7) vơi 8 transistor để nối thông các phím bấm. ví dụ p1.0 để switch phím 0 của đt (khi p1.0 high thì phím 0 trên đt đc bấm), p1.1 switch phím 1 (khi p1.1 high thì phím 1 trên đt đc bấm) ... p1.7 để switch phím 7 (khi p1.7 high thì phím 7 trên đt đc bấm)

Bạn hiểu chứ

code mẫu bấm phím 0,1,2,3 :

mov p1,#00000001b ; bam so 0
                call delay
                mov p1,#00h
                mov p1,#00000010b ; bam so 1
                call delay
                mov p1,#00h
                mov p1,#00000100b ; bam so 2
                call delay
                mov p1,#00h
                mov p1,#00001000b ; bam so 3
                call delay
                mov p1,#00h

Đây là gợi ý cách làm đơn giản và chỉ cần biết không nhiều về mạch cũng như lập trình 8051 là làm đc, bạn tự thiết kế các transistor để switch các phím của đt và các mạch tương ứng nhé, cũng ko quá khó đâu !

Comment

Hàn trực tiếp vào phím bấm, vậy phải tháo điện thoại ra hả bác,
                  em định dùng cách nối 2 chân RX vả TX của nó, nhưng gặp nhiều vấn đề quá: ko tìm được cap F-bus của con N3210 cùi em mới mua, ko biết dùng con max232 nào để đồng bộ giữa vi điều khiển và điện thoại, AT-command thì em gà quá,...
                  Switch phím thì em cũng nghĩ đến rồi, nhưng mà mổ xẻ cái điện thoại ra mà nó hok chạy được thì chít, mà thầy giáo lại bảo mạch ko chạy là 0 điểm, huhu.

Comment

Xin chào các anh, hiện em chuẩn bị làm đồ án tốt nghiệp "ứng dụng GPRS để điều khiển thiết bị từ xa". Em đang dùng điện thoại nokia 6030. Giả sử em đi làm, muốn điều khiển đóng ngắt đèn quạt... nói chung là thiết bị trong nhà bằng điện thoại của em thông qua mạng di động GPRS. vậy ở nhà em phải dùng thiw61t bị gì để có thể nhận lệnh từ điện thoại của em với ở bất cứ ở đâu (nếu có mạng di động - em đang thuê bao mạng di động của Viettel). thời gian làm đề tài gần hết hạng rồi.
                    Em có tải file hướng dẫn lệnh AT command nhưng em chưa hiểu lắm. với lệnh này có thể dùng cho tất cả các máy di động (GSM) dược không?
                    Vậy mong các anh chỉ cho em với.
                    em cảm ơn các anh nhiều lắm

Comment

Nguyên văn bởi buihongphong Xem bài viết
                      Xin chào các anh, hiện em chuẩn bị làm đồ án tốt nghiệp "ứng dụng GPRS để điều khiển thiết bị từ xa". Em đang dùng điện thoại nokia 6030. Giả sử em đi làm, muốn điều khiển đóng ngắt đèn quạt... nói chung là thiết bị trong nhà bằng điện thoại của em thông qua mạng di động GPRS. vậy ở nhà em phải dùng thiw61t bị gì để có thể nhận lệnh từ điện thoại của em với ở bất cứ ở đâu (nếu có mạng di động - em đang thuê bao mạng di động của Viettel). thời gian làm đề tài gần hết hạng rồi.
                      Em có tải file hướng dẫn lệnh AT command nhưng em chưa hiểu lắm. với lệnh này có thể dùng cho tất cả các máy di động (GSM) dược không?
                      Vậy mong các anh chỉ cho em với.
                      em cảm ơn các anh nhiều lắm
                      Sắp hết hạn mà chơi cái đề tài này thì e chết chắc rồi,e liều thiệt đó!!!

email:
                      Giá mà mạch điện tử không có nhiễu (noise) thì mình bây giờ đã là ... đại gia

Comment

neu ban dieu khien mot thiet bị thoi nen don gian hoa van de su dung mọt dien thoai cu de thu con cai dang dung hang ngay de diẹu khien (goi) khi nhan duoc tin hieu goi chuong (hoac rung) se co tin hieu lay tin hieu do kich hoat cho FF-T goi lan 1 dong thiet bi goi lan hai cat thiet bị (luu y che do dat chuong,rung) con de dieu khien nhieu thiet bi de may thu o che do tu dong tra loi khi da ket noi phat tin hieu qua mic (phan biet bang tan so .hoac ma )dau thu lay tin hieu o loa roi loc tan so hay giai ma tuy ban .ban cu thu di hay tu duy theo huong don gian hoa các van de phuc tap

Comment

bạn có thể cho mình xem tài liệu với được không? cám ơn bạn trước

Comment

Về tác giả

Collapse

minhbkpro Tìm hiểu thêm về minhbkpro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                          X