Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Module RF 315MHz chỉ truyền được 1m

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Module RF 315MHz chỉ truyền được 1m

Mình định làm mạch điều khiển từ xa.
    Mấy hôm trước mình có mua cặp module RF 315MHz và Anten 315Mhz TT01 2dBi, điện trở nội 50ohm như hình dưới.
    Mình hàn 1 cái anten vào TX và 1 cái vào RX, nhưng khoảng cách truyền chưa được 1m, mình không biết là tại sao?
    Về phần code thì chạy ổn rồi nhưng khoảng cách thì quá ngắn.
    Mình đọc các bài viết trong diễn đàn thì thấy mọi người có nói đến nhưng mình vẫn chưa hiểu rõ lắm một vài vấn đề:
    - Anten phát và anten thu có thể dạng lò xo như thế phải không?
    - Nếu mình lấy dây đồng quấn lại làm anten thì dây đồng đó dài 23cm, lõi 1mm phải không, và đường kính quấn dây là bao nhiêu?
    - Có một bạn bảo rằng thực nghiệm bằng cách cắt đoạn dây đồng dài gắn vào rồi xem thử khoảng cách truyền bao xa, rồi cắt ngắn dần cho đến khi đạt khoảng cách tốt nhất. Vậy đoạn dây đồng ở phần thu dạng lò xo, còn phần phát dạng thẳng phải không ạ? (mỉnh nghe nói rằng anten phát có thể dạng thẳng hoặc lò xo)
    Theo datasheet thì module này có tầm phát khoảng 100m, thì chí ít thực tế cũng phải được tầm 20-30m chứ, không biết do module mình mua hay tại hàn anten không đúng cách, hoặc do môi trường bị nhiễu sóng (phòng có lắp wifi).
    Mình học bên hệ thống nhúng, chỉ biết về vi điều khiển, không hiểu rõ về RF lắm, các bạn có thể hướng dẫn mình không, cụ thể là phần anten đối với module RF 315MHz này.

giúp mình với mọi người

Comment

Nguyên văn bởi lieuanh195 Xem bài viết
      Mình định làm mạch điều khiển từ xa.
      Mấy hôm trước mình có mua cặp module RF 315MHz và Anten 315Mhz TT01 2dBi, điện trở nội 50ohm như hình dưới.
      Mình hàn 1 cái anten vào TX và 1 cái vào RX, nhưng khoảng cách truyền chưa được 1m, mình không biết là tại sao?
      Về phần code thì chạy ổn rồi nhưng khoảng cách thì quá ngắn.
      Mình đọc các bài viết trong diễn đàn thì thấy mọi người có nói đến nhưng mình vẫn chưa hiểu rõ lắm một vài vấn đề:
      - Anten phát và anten thu có thể dạng lò xo như thế phải không?
      - Nếu mình lấy dây đồng quấn lại làm anten thì dây đồng đó dài 23cm, lõi 1mm phải không, và đường kính quấn dây là bao nhiêu?
      - Có một bạn bảo rằng thực nghiệm bằng cách cắt đoạn dây đồng dài gắn vào rồi xem thử khoảng cách truyền bao xa, rồi cắt ngắn dần cho đến khi đạt khoảng cách tốt nhất. Vậy đoạn dây đồng ở phần thu dạng lò xo, còn phần phát dạng thẳng phải không ạ? (mỉnh nghe nói rằng anten phát có thể dạng thẳng hoặc lò xo)
      Theo datasheet thì module này có tầm phát khoảng 100m, thì chí ít thực tế cũng phải được tầm 20-30m chứ, không biết do module mình mua hay tại hàn anten không đúng cách, hoặc do môi trường bị nhiễu sóng (phòng có lắp wifi).
      Mình học bên hệ thống nhúng, chỉ biết về vi điều khiển, không hiểu rõ về RF lắm, các bạn có thể hướng dẫn mình không, cụ thể là phần anten đối với module RF 315MHz này.
      giúp mình với mọi người

Comment

module 315 và 433 có khác nhau vể khoảng cách không nhỉ

Comment

Nguyên văn bởi chuminh152 Xem bài viết
          module 315 và 433 có khác nhau vể khoảng cách không nhỉ

Hỏi cái thằng bán thì biết
          (^_^) hoangnv.3i@gmail.com

Comment

Cái anten đấy bạn hàn vào chân ANT ở đầu phát. Đầu thu thì hàn vào phía dưới cùng bên trái cạnh cuộn đồng. Nếu không có oscilloscope thì bạn có thể dùng sound card để phân tích tính hiệu ở chân data phía đầu thu bạn sẽ hiểu được nguyên nhân.
            Phát triển module điểu khiển, lập trình nhúng... M: 0906.28.70.28

Comment

mã hóa cho nó đi bạn

Comment

Về tác giả

Collapse

lieuanh195 Tìm hiểu thêm về lieuanh195

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X