Thông báo

Collapse
No announcement yet.

1 vài mạch về hồng ngoại

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• 1 vài mạch về hồng ngoại

chào các bạn mình kiếm được 1 số mạch , nhưng có 1 vài điểm thắc mắc mà lại không học về nghành này mong các bạn xem qua và chỉ giáo
    I/mạch thu và phát dùng cho tai nghe không dây:
    Đây là mạch phát:

Đây là mạch thu:

mình không hiểu ở những chổ khoanh tròn hình vuông nhỏ đó có nghĩalà gì cònà hình tam giác nghĩa là gì, ở mạch phát làm sao nối nối cho nguồn âm thanh vào, âm thanh vào ở hai mũi tên nhưng nối vào như thế nào thì mình không hiểu.
    II/mạch thu phát điều khiển dùng chỉ 1 nút nhấn:
    Mạch phát:

Mạch phát:

Vấn đề không hiểu cũng ở nhửng chổ khoanh tròn.
    Và vấn chung là mình thắc mắc về các con IR các con này chọn như thế nào dùng con bất kì hay phaỉ có sự lựa chọn, dùng theo cặp ,các con có mã số khác nhau thì khác nhau ra sao, tại sao trong các mạch khác nhau thì con IR dùng khác nhau.Và khi mình đi mua thì thấy có mắt đa năng, mắt đa là mắt sao vậy sao nó mắc hơn các con mắt khác.

XIN CHÚC MỌI NGƯỜI MỘT NĂM KHỎE MẠNH.

to conmamini
    1 Đối với mạch tai nghe không dây:
    j1 và j2 là jack cấp nguồn cho mạch (sử dụng nguồn 9V) trong đó j1 nối với nguồn "+" của accui, j2 nối với nguồn "-" của accui.
    Mũi tên là hướng cho audio vào. bạn không phải lo phải đấu như thế nào vì tín hiệu audio là tín hiệu xoan chiều bạn đấu thế nào cũng Ok. Nhưng để giảm nhiểu tốt nhất thì bạn nên đấu nguồn mass của tín hiệu ra (thường là đất của thiết bị) nối với nguồn "-" trong mạch, dây còn lại đấu với vị trí khoanh tròn. Đấu trực tiếp không cần qua thiết bị nào cả vì mạch đã có tụ lọc và điện trở rồi.

đối với mạch thu: Vị trí khoanh tròn đó là thiết bị photodiode. thiết bị này có nhiệm vụ nhận các tín hiệu hồng ngoại của mạch phát. Loại này có bán rất nhiều ở trợ trời giá khoảng 2k/1 con.

Đối với mạch phát 1 nút bấm. Các chân bạn khoanh tròn đó là các chân không nối với linh kiện nào cả nó ở trạng thái NC (not connect). Trong 1 IC có rất nhiều chân mà ta chỉ sử dụng một số chân thì một số chân khác phải bỏ trống đúng không bạn. Do phần mềm vẽ mạch này là circuit maker nên nó hiển thị như vậy khi chân IC bỏ trống.

Đối với mạch thu mạch điều khiển chỉ dùng 1 nút bấm.
    Các vị trí F được nối với nhau được hiểu đó là mass của mạch. Thông thường điểm mass này là nguồn "-" của accui.
    Đối với vị trí bạn khoanh tròn tiếp theo đó là photodiode giống như mạch trên.

Đối với câu hỏi thêm của cậu mình cũng giải thích thêm.
    Đối với các mạch của bạn sử dụng photodiode thông thường (loại thu giống loại phát có hai chân hình giống đèn LED).

Khi bạn đi mua thấy có mắt đa năng (theo mình hiểu đó là mắt thu) mình giải thích với bạn như sau:
    Khi tín hiệu hồng ngoại từ mạch phát đến được mạch thu sẽ có rất nhiều nhiễu trên đường truyền (vì môi trường gây nhiễu cho tín hiệu mà. Nếu không gây nhiễu thì chắc là khoảng cách điều khiển được là vô hạn).
    Khi tín hiệu bạn thu được từ thiết bị photodiode ngoài tín hiệu phát còn có nhiễu môi trường. Đôi khi gianh giới này rất mong manh nghĩa là bạn nhận tín hiệu nhiễu mà cứ tưởng đó là tín hiệu phát. Do đó bạn phải tiến hành khuếch đại tín hiệu lên, lấy ngưỡng để giảm nhiễu, xác định tín hiệu phát... Tất cả các chức năng đều được gắn vào mắt đa năng rồi bạn ạ. Cho nên thông thường mắt đa năng có 3 chân ( chứ không phải 2 chân như photodiode) bao gồm các chân làm các nhiệm vụ: 2 chân cấp nguồn cho thiết bị, 1 chân là tín hiệu ra của thiết bị thu được. Thông thường giá thiết bị này khoảng 7k/1 thiết bị.
    Bạn đã hiểu chưa vậy nếu ok thì thanks cho mình nhé.
    Last edited by opendoor2507; 08-02-2008, 20:37. Lý do: happy new year!

Comment

chưa ổn

cam ơn những gì bạn nói nhưng mình còn vấn đề, câu hoỉchưa được bạn trả lời hét , trước hết mình rất mù điện tử, dây audio ( mủi tên vào phải mắc vào mạch như thế nào )mình thấy có 1 dây à, mình hỏi bạn mình có thể thay con photphodiot đó = 1 con khác cùng loại mà khác mã số không.Bạn có thấy rằng trên mạch có một số các thiết bị chưa được ghi rõ chứ(mình biết gần hết trừ con điot nhận và phát là dùng con gì thì chưa biết hay có thể dùng con bất kì)
      bạn có tài liẹu nào viết về các con hông ngoại nay khôngtiếng việt nha cho mình XIN

Comment

Nguyên văn bởi conmamini Xem bài viết
        cam ơn những gì bạn nói nhưng mình còn vấn đề, câu hoỉchưa được bạn trả lời hét , trước hết mình rất mù điện tử, dây audio ( mủi tên vào phải mắc vào mạch như thế nào )mình thấy có 1 dây à, mình hỏi bạn mình có thể thay con photphodiot đó = 1 con khác cùng loại mà khác mã số không.Bạn có thấy rằng trên mạch có một số các thiết bị chưa được ghi rõ chứ(mình biết gần hết trừ con điot nhận và phát là dùng con gì thì chưa biết hay có thể dùng con bất kì)
        bạn có tài liẹu nào viết về các con hông ngoại nay khôngtiếng việt nha cho mình XIN
        - DÂy audio cần phải có 2 dây.
        1 dây nối với vị trí mũi tên vào (thường không phải là dây mass).
        1 dây nối với vị trí J2 (vị trí 0V) thường lá dây mass của tín hiệu audio.

Comment

Con photodiode phải là loại dùng phát và thu hồng ngoại (loại phát có thể lấy ở đều khiển từ xa) còn loại thu bạn có thể sử dụng loại 2 chân (photodiode thông thường) hoặc sử dụng mắt đa năng (tùy vào điều kiện của bạn).
          Nói chung cái này thì bạn nên tìm hiểu thêm vì Điện tử có nhiều cái lắm bạn ạ.
          Chúc thành công.

Comment

Nguyên văn bởi conmamini Xem bài viết
            cam ơn những gì bạn nói nhưng mình còn vấn đề, câu hoỉchưa được bạn trả lời hét , trước hết mình rất mù điện tử, dây audio ( mủi tên vào phải mắc vào mạch như thế nào )mình thấy có 1 dây à:
            Nếu bạn bị MÙ điện tử ... thì phải đi chữa mù đã. xong mù thì mới hướng dẫn để làm được.

Chỉ cho người mù khó lắm...

Comment

Mạch headphone kia liệu chạy nổi không?
              PhoneJack Stereo sao lại nối thế kia ? Sao lại nối 1 kênh với âm nguồn ? Kênh còn lại lại nối với mass của phone nghe được chết liền.

Comment

Nguyên văn bởi Multi System Xem bài viết
                Mạch headphone kia liệu chạy nổi không?
                PhoneJack Stereo sao lại nối thế kia ? Sao lại nối 1 kênh với âm nguồn ? Kênh còn lại lại nối với mass của phone nghe được chết liền.
                Lúc đấy hai tai nghe được mắc nối tiếp bạn ạ. Có lẽ dụng ý tác giả là thế, khi mắc nối tiếp thì vẫn nghe được ngon lành nhưng chả hay gì hết.

Comment

các bác có thể nói rõhown cho nhưng người mù mờ điện tư như bọn tại hạ được mở rộng tầm măt được ko????

Comment

bác có thế post cho em sơ đồ mạch thu phát hồng ngoại dùng IC555 được không ạ?

Comment

Về tác giả

Collapse

conmamini Tìm hiểu thêm về conmamini

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X