Thông báo

Collapse
No announcement yet.

trục trặc khi làm mạch phát thu hồng ngoại

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• trục trặc khi làm mạch phát thu hồng ngoại

Mình mới làm xong một mạch phát thu hồng ngoại:

mạch phát dùng IC555 tạo xung 10Khzvà khuếch đại lên nhờ transistor A564

mạch thu mình dùng 3 transistor T1,T2,T3 khuếch đại tín hiệu nhận từ led thu rồi qua tác động SCR

thế nhưng mình đang gặp rắc rối cần các bạn giải đáp

điện áp AC mình đo tại các điểm A,B thì tăng lần và áp này mất đi khi mình che mặt bằng của led thu-phát

áp tại C chỉ còn 0.98VAC

nếu đúng thì áp tại C phải cao hơn áp tại B(mạch khuếch đại). và áp ra tại đầu âm của diod(điểm D) phải có 1 giá trị DC để kích T4 đóng làm tắt SCR

mong các bạn chỉ giáo

[IMG]C:\Documents and Settings\USER\Desktop\phat thu hong ngoai.bmp[/IMG]

mình gửi kèm file mạch phát thu hồng ngoại

hi

mình quên gửi ở bài trước,giờ mình gửi lại
    Attached Files

Comment

Bạn chắc chắn mình ráp mạch đúng chứ ?
      Nguồn cấp cho mạch là 1 chiều mà, sao bạn lại đo xoay chiều ?

Comment

re:

mình ráp mạch đúng rồi. Điện áp đo được là dạng tín hiệu xung nhận được từ led phát nên phải có dạng xoay chiều chứ sao 1 chiều được.

Comment

mạch điều khiển các thiết bị từ xa bằng hồng ngoại

các bac ơi ! em dang rất cần một số thông tin về các mạch điều khiển các thiết bị bằng hồng ngoại . bác nào có thì giup em với !!! thank you verry much !

Comment

các bác này mình đang gặp trục trặc thì không trả lời mà đi hỏi tùm lum hết trơn chán quá

Comment

Nguyên văn bởi vinhnq1 Xem bài viết

điện áp AC mình đo tại các điểm A,B thì tăng lần và áp này mất đi khi mình che mặt bằng của led thu-phát

áp tại C chỉ còn 0.98VAC

nếu đúng thì áp tại C phải cao hơn áp tại B(mạch khuếch đại). và áp ra tại đầu âm của diod(điểm D) phải có 1 giá trị DC để kích T4 đóng làm tắt SCR

Mình chưa xem kỹ, nhưng có mấy vấn đề bạn xem lại:
              1. Bạn đo AB để làm gì? (theo mình ko cần thiết)
              2. Khi T2, T3 thông mạch thì đương nhiên C sẽ âm hơn B rồi. Còn lại bạn làm gì khi mạch ở trạng thái đó thì tùy.
              3 Theo mình không cần lắp rắc rối thế, bạn có thể bỏ bớt tầng T2 và T3 đi.
              Nếu bạn muốn, mình sẽ gửi cho bạn mạch thu bằng 555, đơn giản hơn nhiều.

Comment

bạn thinh07 ơi gửi cho tớ 1 mạch như bạn nói dc ko? cảm ơn bạn nhiều nha

Comment

Nguyên văn bởi vinhnq1 Xem bài viết

mạch phát dùng IC555 tạo xung 10Khzvà khuếch đại lên nhờ transistor A564

mạch thu mình dùng 3 transistor T1,T2,T3 khuếch đại tín hiệu nhận từ led thu rồi qua tác động SCR

thế nhưng mình đang gặp rắc rối cần các bạn giải đáp

áp tại C chỉ còn 0.98VAC

mong các bạn chỉ giáo

Tôi ko biết bạn tự nghĩ hay kiếm ở đâu mạch này nhưng bạn có thể lắp theo những mạch có sẵn kiểu như:
                  http://www.circuits-lab.com/?tag=switch
                  http://www.electronicsforu.com/elect...e%20Appliances
                  Sẽ thành công nhiều hơn và từ đó modify theo cách của bạn...
                  Hơn nữa, với tần số như mạch phát của bạn thì bạn ko đo điện áp bằng VOM được đâu!

Comment

Nguyên văn bởi taduc Xem bài viết
                    bạn thinh07 ơi gửi cho tớ 1 mạch như bạn nói dc ko? cảm ơn bạn nhiều nha
                    Mạch thu bằng IC555, mình đang dùng trong WC, chạy tốt. Trong mạch này tụ 1MF bạn có thể thay đổi giá trị để đáp ứng đầu ra nhanh hay chậm khi có xung kích tới. Có thể thêm tụ 1-10MF nối điểm giữa biến trở 10MOhm với mass để kéo dài thời gian đáp ứng.
                    Nếu bạn không thích con IR 3 chân này thì có thể bỏ cả cụm IR và biến trở 10M (trong khoanh tròn mình vẽ đấy), thay bằng con IR 2 chân màu trắng (đáp ứng với mọi loại ánh sáng tới) hoặc đen(chỉ đáp ứng với 1 vài loại nguồn sáng), và nối giữa tụ 10MF vơi mass. (Nhưng theo mình thì dùng con IR 3 chân này sẽ ổn hơn).
                    Đầu ra thì bạn kết nối với cái gì bạn thích đúng không(?). Nếu bí bạn có thể vận dụng mạch thu với LM324 (được 4 kênh đấy) mà mình đã gửi trong topic này rồi, đảm bảo chạy tốt.
                    Chúc bạn thành công!
                    Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi thinh07 Xem bài viết
                      Mạch thu bằng IC555, mình đang dùng trong WC, chạy tốt. Trong mạch này tụ 1MF bạn có thể thay đổi giá trị để đáp ứng đầu ra nhanh hay chậm khi có xung kích tới. Có thể thêm tụ 1-10MF nối điểm giữa biến trở 10MOhm với mass để kéo dài thời gian đáp ứng.
                      Nếu bạn không thích con IR 3 chân này thì có thể bỏ cả cụm IR và biến trở 10M (trong khoanh tròn mình vẽ đấy), thay bằng con IR 2 chân màu trắng (đáp ứng với mọi loại ánh sáng tới) hoặc đen(chỉ đáp ứng với 1 vài loại nguồn sáng), và nối giữa tụ 10MF vơi mass. (Nhưng theo mình thì dùng con IR 3 chân này sẽ ổn hơn).
                      Đầu ra thì bạn kết nối với cái gì bạn thích đúng không(?). Nếu bí bạn có thể vận dụng mạch thu với LM324 (được 4 kênh đấy) mà mình đã gửi trong topic này rồi, đảm bảo chạy tốt.
                      Chúc bạn thành công!
                      mình cảm ơn bạn nhiều mình sẽ làm thử có gì nhờ bạn giúp nha

Comment

re

Nguyên văn bởi nsp Xem bài viết
                        Tôi ko biết bạn tự nghĩ hay kiếm ở đâu mạch này nhưng bạn có thể lắp theo những mạch có sẵn kiểu như:
                        http://www.circuits-lab.com/?tag=switch
                        http://www.electronicsforu.com/elect...e%20Appliances
                        Sẽ thành công nhiều hơn và từ đó modify theo cách của bạn...
                        Hơn nữa, với tần số như mạch phát của bạn thì bạn ko đo điện áp bằng VOM được đâu!

ban NSP than men

tại sao bạn lại nói ở tần số 10KHz đồng hồ VOM đo không được

vậy thì tại sao mình đo áp AC lại ra các thông số như mình đã gửi trong bài trước và khi mình che mặt bằng thu phát thì thông số này nhảy xuống không

thân

Comment

re

Mình mong các bạn trả lời mình theo như hình mình đã đưa cho

đây là 1 mạch đúng.

các bạn không trả lời được thì tui đâu cần lên diễn đàn làm gì nữa

những mạch bác thịnh đưa là xưa rồi

cái gì làm không được mà làm ra thì mới hứng thú

Comment

Nguyên văn bởi thinh07 Xem bài viết
                            Chúc bạn thành công!
                            mình biết rất ít về điện nên mong bạn thông cảm nha cho minh luôn sơ đồ mach phát hồng ngoại dc ko? va` cả mạch thu voi LM324 nữa cảm ơn bạn nhiều nha

Comment

Nguyên văn bởi taduc Xem bài viết
                              mình biết rất ít về điện nên mong bạn thông cảm nha cho minh luôn sơ đồ mach phát hồng ngoại dc ko? va` cả mạch thu voi LM324 nữa cảm ơn bạn nhiều nha
                              mình lại hỏi bạn nữa là con IR bạn viết là mắt phát hồng ngoại à nó tên là gì thế giá bao nhiêu vậy nhắn lại cho mình nha

Comment

Về tác giả

Collapse

vinhnq1 Tìm hiểu thêm về vinhnq1

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X