Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Lắp nguồn nuôi cho mạch đồng hồ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Lắp nguồn nuôi cho mạch đồng hồ

Chào các Bác trong diễn đàn...... Tôi là thành viên mới của diễn đàn và cũng mới bước chân vào lĩnh vực điện tử. tôi đang thực hành mạch đồng hồ số sử dụng con 89c51. mạch chạy ok. nhưng tôi gặp phải vấn đề không nghĩ ra được là khi cúp nguồn thì dữ liệu mất luôn. tôi muốn làm nguồn nuôi để đồng hồ chạy bình thường khỏi phải chỉnh lại. mong các Bác chỉ dùm. cảm ơn nhiều...

Cái này trước đây tui có làm rồi, dùng AT89C2051.
    Nguồn dự phòng là 3 cục pin tiểu 1,5V mắc nối tiếp, cấp vào Vcc qua diode.
    Nguồn 5V từ điện lưới cũng cấp vào Vcc qua 1 diode.
    Nguồn cho LED lấy thẳng từ 5V lưới.
    Dùng con Opamp nội detect khi mất lưới thì chuyển sang idle mode.
    Imagine all the people
    Living life in peace...

Comment

cám ơn toymaker rất nhiều. nhưng làm ơn cho trót đi. Tôi không phải là dân điện nên còn lơ mơ lắm. toymaker có thể nói rõ hơn được kg. cho biết tên linh kiện hay vẽ sơ đồ mạch càng tốt... thanks !!!!

Comment

Đâu có linh liện gì mà cần phải nói rõ nhỉ?
        2 con diode cấp cho Vcc là loại 1N4007.
        Con opamp nội chính là con nằm bên trong con 89C2051 đó, dùng 2 ngõ Ain- và Ain+, mỗi ngõ đấu vào giữa 1 cầu phân áp 4.7k/4.7 và 4.7k/10k.
        1 cầu lấy từ Vcc, cầu kia lấy từ +5v lưới.
        Imagine all the people
        Living life in peace...

Comment

sao bạn không dung 12887 để là thời gian thực cho đồng hồ của bạn,khi bạn dùng 89C51 hoặc 89C2051 thì mạch của bạn có thời gian trễ rất nhiều có thể trể vời phút trong một ngày nhưng khi dùng 12887 thì vần đề trễ được giải quyết ngay.đồng thời bạn không phải lo ccho việc cấp nguồn khi mất điện vì 12887 có pin trong IC và pin này có thể dùng cho IC rất lâu.khi có điện lại thì chỉ cần VDK load dữ liệu từ 12887 ra và hiển thị là OK.chúc bạn thành công

Comment

nguyenieu1 ơi. 12887 là loại IC gì mình chưa biết nó. nó có phải lập trình như 89c51 kg. nguyentrieu1 co the cho minh xin sơ đồ mạch được kg. Cám ơn nguyentrieu1 nhé !!

Comment

dong ho thoi gian thuc ne

xin lỗi bạn mình đã nói không rỏ làm bạn phân vân,minh gửi bạn sơ đồ và chúc bạn thành công,à con DS12887 không cần lập trình cho nó mà chỉ dùng VDK truy xuất nó thôi có gì không rõ mình sẽ giúp
              Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi nguyentrieu1 Xem bài viết
                xin lỗi bạn mình đã nói không rỏ làm bạn phân vân,minh gửi bạn sơ đồ và chúc bạn thành công,à con DS12887 không cần lập trình cho nó mà chỉ dùng VDK truy xuất nó thôi có gì không rõ mình sẽ giúp
                Ghi thông số hoặc sữa đổi giá trị thời gian trong DS12887 là lập trình rồi đó.

Comment

cảm ơn nguyentrieu1 nhiều nha. bạn đã mở cho minh một lối thoát mà mình không tìm ra được. mình sẽ làm mạch của bạn. cảm ơn bạn !!!!!!!!!!

Comment

ủa vậy à.xin lỗi nha mình ở quê ra không biết việc truy xuất và sữa đổi dữ liệu trong DS12887 là lập trình bạn tienngoc ạ.theo tôi mỗi người có một cách định nghĩa riêng cho mình,tôi chỉ gọi là lập trình khi nào tui viết một chương trình đổ vào nó và bắt nó thực thi những gì mình viết đó mới là lập trình.còn việc thông qua một trung gian(VDK) thì việc này tui chỉ có khái niệm rằng đó là việc truy xuất dữ liệu và sữa đổi dữ liệu thôi.con DS12887 chỉ có nhiện vụ là nhận và xuất theo yêu cầu của VDK ngoài ra chẳng có tác dung gì ngoài việc nó tự chạy timer nội để chuẩn hóa thời gian thôi

Comment

Nguyên văn bởi nguyentrieu1 Xem bài viết
                      ủa vậy à.xin lỗi nha mình ở quê ra không biết việc truy xuất và sữa đổi dữ liệu trong DS12887 là lập trình bạn tienngoc ạ.theo tôi mỗi người có một cách định nghĩa riêng cho mình,tôi chỉ gọi là lập trình khi nào tui viết một chương trình đổ vào nó và bắt nó thực thi những gì mình viết đó mới là lập trình.còn việc thông qua một trung gian(VDK) thì việc này tui chỉ có khái niệm rằng đó là việc truy xuất dữ liệu và sữa đổi dữ liệu thôi.con DS12887 chỉ có nhiện vụ là nhận và xuất theo yêu cầu của VDK ngoài ra chẳng có tác dung gì ngoài việc nó tự chạy timer nội để chuẩn hóa thời gian thôi
                      Hì hì! tôi đâu có ý gì về cái định nghĩa riêng của bạn đâu vì ngay trong suy nghĩ của bạn đã đúng lắm rồi. Vậy chứ bạn muốn nó chạy theo đúng giờ của bạn thì bạn phải làm gì?... thì phải lập trình cho nó thôi.

Comment

thôi thì 9 người 10 ý tui cũng chĩ là nói cho bạn ý dễ hình dung thôi

Comment

Về tác giả

Collapse

chautri78 Tìm hiểu thêm về chautri78

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X