Thông báo

Collapse
No announcement yet.

lanhuong ơi cho mình hỏi chút về mạch chống trộm của bạn^^

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• lanhuong ơi cho mình hỏi chút về mạch chống trộm của bạn^^

bạn cho mình hỏi chút, nếu như khi làm xong y chang như cái mạch ở dưới, thì khi ứng dụng mình làm sao vậy? ví dụ gắn vào xe máy, thì nguyên lý hoạt động ra sao? mình có cần làm thêm cái điều khiển gì không?
    còn cái loa thì ra Nhật Tảo mình mua loại gì nhỉ?
    mình đang là sv,tại vì mình đang làm môn đồ án môn học 1, định làm cái mạch này của lanhuong, xin bạn hướng dẫn rõ hơn cho mình một chút,
    cảm ơn bạn rất nhiều!!!
    Attached Files
    |

mạch này chống trộm ở nhà hay là chống trộm cho vào xe máy thế

Comment

Hix lanhuong oi, giúp mình với năn nỉ đó ! :-((
      |

Comment

Nguyên văn bởi hoaison28487 Xem bài viết
        bạn cho mình hỏi chút, nếu như khi làm xong y chang như cái mạch ở dưới, thì khi ứng dụng mình làm sao vậy? ví dụ gắn vào xe máy, thì nguyên lý hoạt động ra sao? mình có cần làm thêm cái điều khiển gì không?
        mình đang là sv,tại vì mình đang làm môn đồ án môn học 1, định làm cái mạch này của lanhuong, xin bạn hướng dẫn rõ hơn cho mình một chút,
        cảm ơn bạn rất nhiều!!!
        Ra ngoài nhật tảo nói là mua cái loa gốm. loa mỏng dính đó . mạch này cắm vào là chạy bạn àh. nếu muốn gắn vào xe máy thì bạn có thể làm cái công tắc cấp nguồn cho nó mùh

Comment

Nguyên văn bởi tueminh204 Xem bài viết
          Ra ngoài nhật tảo nói là mua cái loa gốm. loa mỏng dính đó . mạch này cắm vào là chạy bạn àh. nếu muốn gắn vào xe máy thì bạn có thể làm cái công tắc cấp nguồn cho nó mùh
          nếu ko muốn mua thì bạn có thể lấy cái còi nhạc của ô tô loại tròn bằng cái cốc màu xanh hay màu gì đó tháo ra là có một cái loa áp điện đủ dùng còn nếu làm đồ án thì bạn có thể lấy loa ở thiệp sinh nhật lắp cũng dc nhưng bạn nên úp cái loa vào một vật rỗng như một cái lắp nọ sau đó đục một lỗ đối diện với loa là dc
          còn mạch của LAN HUONG chỉ là cái còi hú thôi chứ ko phải là mạch chống chộm mình đã làm thử mạch của LH mỗi mạch 2 lần nhưng kết quả là nó ko kêu giống xe cảnh sát một tí nào mà nó kêu như ve sầu hoài nghe inh cả tai nếu bạn làm thành công mạch này thì nhớ báo cho mình biết với nhé

Comment

cảm ơn bạn rất nhiều!!!
            cái mạch này chỉ là còi cho mạch chống chộm của bạn thôi chứ nó ko phải là mạch chống chộm đâu

Comment

cảm ơn bạn rất nhiều!!!
              Đúng như taduc và các bạn khác nói ở trên, mạch này là mạch âm thanh cho thiết bị báo động, có thể dùng bất cứ ở đâu, nhà hay xe máy.

Sau khi ráp mạch chạy xong thì chỉ cần khéo léo bố trí một contact nguồn "thường hở", nghĩa là đụng vào thì nó đóng nguồn và âm thanh phát ra. Việc bố trí contact này là do sự sáng tạo của mình để "đối phương" khó phát hiện ra mà vô hiệu hóa nó.

Về ráp mạch thì không khó nhưng cần một tiiu1 kinh nghiệm như sau :

1/. Ráp phần hú của "555" trước. Sau đó đưa loa vào, treo chân số 4 của 555 lên Vcc, nghe hú, gỡ ra thì tắt. Nếu nó không "chịu" tắt tiếng hú thì thêm điện trở 4,7K từ chân 4 xuống masse. Khi tiếng hú "inh ỏi" và trong trẻo, tắt mở theo điều khiển thì tốt.

2/. Ráp phần "nhịp điệu" dùng 4001. Khi ráp xong thì đưa que đỏ vào ngã ra của 4001, que đen vào masse, thấy kim VOM lên rồi xuống theo chu kỳ là ngon. Nối chân 4 của 555 vào ngã ra 4001 này, nối loa. Tiếng hú sẽ theo nhịp ngay.

Mạch này đang ở trước mặt Lan Hương và ... đang hú. Hic.

Chúc các bạn thành công.

Lan Hương.

Comment

Nguyên văn bởi lanhuong Xem bài viết
                Đúng như taduc và các bạn khác nói ở trên, mạch này là mạch âm thanh cho thiết bị báo động, có thể dùng bất cứ ở đâu, nhà hay xe máy.

Sau khi ráp mạch chạy xong thì chỉ cần khéo léo bố trí một contact nguồn "thường hở", nghĩa là đụng vào thì nó đóng nguồn và âm thanh phát ra. Việc bố trí contact này là do sự sáng tạo của mình để "đối phương" khó phát hiện ra mà vô hiệu hóa nó.

Về ráp mạch thì không khó nhưng cần một tiiu1 kinh nghiệm như sau :

1/. Ráp phần hú của "555" trước. Sau đó đưa loa vào, treo chân số 4 của 555 lên Vcc, nghe hú, gỡ ra thì tắt. Nếu nó không "chịu" tắt tiếng hú thì thêm điện trở 4,7K từ chân 4 xuống masse. Khi tiếng hú "inh ỏi" và trong trẻo, tắt mở theo điều khiển thì tốt.

2/. Ráp phần "nhịp điệu" dùng 4001. Khi ráp xong thì đưa que đỏ vào ngã ra của 4001, que đen vào masse, thấy kim VOM lên rồi xuống theo chu kỳ là ngon. Nối chân 4 của 555 vào ngã ra 4001 này, nối loa. Tiếng hú sẽ theo nhịp ngay.

Mạch này đang ở trước mặt Lan Hương và ... đang hú. Hic.

Chúc các bạn thành công.

Lan Hương.
                nghe lanhuong nói thế máu hú lại nổi lên tối nay về hú lại xem thế nào he he nhưng mà lanhuong để còi hú mà vẫn ngồi im post bài thì lạ quá lẽ ra phải chạy mất dép từ lâu rùi mới phải chứ
                Last edited by taduc; 01-06-2008, 16:04.

Comment

Nguyên văn bởi FireEagle Xem bài viết
                  mạch này chống trộm ở nhà hay là chống trộm cho vào xe máy thế
                  chống ở đâu cũng dc nếu dùng vào xe máy thì có thể bố trí vào nguồn mở khóa của xe máy để cấp nguồn cho còi cần mở khóa là nó hú nhưng phải bố trí một công tắc bí mật để mà tắt nguồn cho nó nếu như mình muốn đi hoặc là có thể gắn công tắc dưới cần số của xe máy chỉ cần đạp số là nó kêu .... vvvv vân vân tùy bà con nhưng gặp thằng trộm nào lấy xe mà ko nổ máy hay nó vác bộ nó chạy thì toi luôn cả xe lẫn còi nhưng có thể dủng công tác cảm biến độ rung thì nó chịu thôi tóm lại là thua dân điện hết hiii

Comment

LAN HƯƠNG CHO MÌNH HỎI, CÁI MẠCH NÀY CỦA BẠN CHỈ NGUỒN +10 -> +12V THÔI À TỨC LÀ CHỈ CẤP DÂY DƯƠNG THÔI À, VÌ CÁI SƠ ĐỒ PHẦN CẤP NGUỒN BẠN KO CÓ VẼ DÂY ÂM , VÂY THỰC TẾ KHI CẤP ĐIỆN, DÂY ĐEN ( - ) MÌNH GẤP ĐẠI VÀO BẤT CỨ ĐIỂM mass nào trên hình vẽ cũng được à??? , à mà Lan Hương có file pdf nói về con 40001A ko vậy? mình kiếm ko thấy file nào nói về đặc tính của con op-amp này cả ? toàn 4011A rồi 4001BC ko a
                    |

Comment

Lan Hương ơi sao con biến trở trên mạch có hai chân vậy? thường thì biến trở ba chân chứ? mình ra chợ Nhật Tảo hỏi nó nói ko có? vậy là sao ?
                      |

Comment

Lan Hương ơi sao con biến trở trên mạch có hai chân vậy? thường thì biến trở ba chân chứ? mình ra chợ Nhật Tảo hỏi nó nói ko có? vậy là sao ?
                        Bạn này chắc mới nghiên cứ về dtu rồi!Biến trở thường 3 chân thì đúng rồi,bạn có đi tìm loại 2 chân thì cũng khó lắm đấy!!!

Bạn lấy biến trở 3 chân nối chân giữa với 1 trong 2 chân bên cạnh kết hợp với chân còn lại sẽ có biến trở " 2 chân" cho bạn rồi đó!
                        Hôm nay phải hơn hôm qua và thua ngày mai!

Comment

LAN HƯƠNG CHO MÌNH HỎI, CÁI MẠCH NÀY CỦA BẠN CHỈ NGUỒN +10 -> +12V THÔI À TỨC LÀ CHỈ CẤP DÂY DƯƠNG THÔI À, VÌ CÁI SƠ ĐỒ PHẦN CẤP NGUỒN BẠN KO CÓ VẼ DÂY ÂM , VÂY THỰC TẾ KHI CẤP ĐIỆN, DÂY ĐEN ( - ) MÌNH GẤP ĐẠI VÀO BẤT CỨ ĐIỂM mass nào trên hình vẽ cũng được à??? , à mà Lan Hương có file pdf nói về con 40001A ko vậy? mình kiếm ko thấy file nào nói về đặc tính của con op-amp này cả ? toàn 4011A rồi 4001BC ko a
                          Sao ngu thế.mù mà không biết đâu là mass.Thui về học lại rùi lên diễn đàn này nhé!

Comment

Về tác giả

Collapse

hoaison28487 Tìm hiểu thêm về hoaison28487

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                          X