Thông báo

Collapse
No announcement yet.

pin

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• pin

em muốn chế một cục pin lithium-ion, 11.1V, 1500ma từ 3 cục pin nokia bác nào biết chỉ em với em đang rất cần thank mọi người trước

Nguyên văn bởi dangkhoaheli Xem bài viết
    em muốn chế một cục pin lithium-ion, 11.1V, 1500ma từ 3 cục pin nokia bác nào biết chỉ em với em đang rất cần thank mọi người trước

sao không ai chả lời vậy
    Pin Nokia 3,7V/1500mA, cứ việc ghép 3 cục thì sẽ có điện áp tổng U= 3 x 3,7= 11,1V có gì mà sợ.

Cách ghép: (+)Pin1(-)--(+)Pin2(-)--(+)Pin3(-)

Đầu ra của bộ ghép pin là (+) của pin1 và (-) của pin3.

Thân ái.

Lan Hương.

Comment

Lan Hương nói vậy là đúng rồi.
      Tuy nhiên cần phải quan tâm đến việc sạc cho khối pin này lúc hết điện nữa. Chả lẽ lúc dùng thì nối tiếp lại, lúc sạc tách nhau ra sạc riêng hoặc sông song. Xin mọi người bàn tiếp
      Tiện đây cho mình hỏi Lan Hương có biết mạch sạc của pin Li-ion của laptop nó hoạt động thế nào không post lên cho mọi người thao khảo với.
      Thân.

Comment

pin

em có một cục sạc dành cho heli lama v3 nhưng có 4 chân lận em ko biết là có sạc cho cục pin tự chế được không?
        cũng như bác t10000 nói khi đã có pin thì xẽ đi cùng theo sạc chị lan huong có thể giúp em cái cục sạc đó được không ạ chân thành cảm ơn chị lan hương, em hứa sẽ post bài nhiều hơn là hỏi
        tại em ko chuyên về điện tử nhưng cũng có một số mạch ứng dụng khá hay từ thời năm 45 do ông bác em để lại đợi em scan lên rồi nhờ chị chỉ dẫn và post bài dùm em
        em mong diễn đàn ngày càng phát triển
        chị lan hương cố gắng giúp em thank chị nhiều.

còn thắc mác này em muốn hỏi luôn là nếu sử dụng cục sạc đa năng thì có sạc cho cục pin tự chế của em được không?
        Last edited by quocthai; 31-08-2008, 17:32.

Comment

theo trang web batteryuniversity.com thì phải rất cẩn thận khi sạc pin Lithium vì nếu sạc quá mức nó rất dễ nổ. Cách phát hiện pin Lithium đầy thì lại đơn giản hơn pin NiMH: chỉ cần đo điện thế là biết pin đầy hay chưa. Nhưng khi mắc nối tiếp 3 pin lại để sạc cùng lúc thì có khả năng 1 pin đầy trước 2 pin kia và nổ trước.

Comment

Nếu lhboi nói đúng, (Cách phát hiện pin Lithium đầy thì lại đơn giản hơn pin NiMH: chỉ cần đo điện thế là biết pin đầy hay chưa):
            Vậy hãy làm một mạch xạc có 3 mạch kiểm tra riêng 3 pin, pin nào đầy thì ngắt xạc pin đó. vấn đề là giải quyết phối hợp mạch điện nạp như thế nào để làm được chuyện đó thì các bạn nêu ý kiến. Đây chỉ là vấn đề Ý TƯỞNG.

Comment

vâng mong các bác giúp thằng em này cái

Comment

Về tác giả

Collapse

dangkhoaheli Tìm hiểu thêm về dangkhoaheli

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X