Thông báo

Collapse
No announcement yet.

cần một mạch nâng áp DC

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• cần một mạch nâng áp DC

Mình đang tìm hiểu để thi công một mạch nâng áp DC từ 12v DC lên khoảng 300v DC.
    Bác nào có tài liệu hoặc sơ đồ cụ thề càng tốt. Giúp em với

Nguyên văn bởi elecboy Xem bài viết
    Mình đang tìm hiểu để thi công một mạch nâng áp DC từ 12v DC lên khoảng 300v DC.
    Nếu nâng áp mà không đòi hỏi dòng lớn và hiệu suất cao thì có thể dùng mạch flyback là đơn giản nhất.

Trong mạch, IC 555 làm nhiệm vụ dao động tạo xung điện áp AC, xuất ở chân số 3 qua cuộn dây Tr1 của biến áp xung Tr. Điện áp cảm ứng trên cuộn thứ cấp Tr2 được nhân đôi đề có 300V. Điện áp ngã ra qua cầu phân thế và chiết áp 10K hồi tiếp về chân 5 để điều khiể độ rộng xung --> ổn định điện áp 300 V.

- Lõi ferrit 18 x 14 x 10 lấy trong bo nguồn máy tính cũ.

- Tr1 = 20 vòng dây 0.4 mm.

- Tr2 = 250 vòng dây 0,1 mm

Các diod dùng diod xung 0,1A. Tụ điện dùng tụ màu xanh lá cây (300V).

Mạch rất gọn nhẹ, dễ chạy.

Chúc thành công.
    Attached Files
    Last edited by anhhung1975; 01-08-2008, 08:30.
    Không có người xấu, chỉ có người chưa tốt.

Comment

cho mình hỏi, nếu muốn điện áp ra là dòng xoay chiều thi phải làm như thề nào

Comment

Bạn lấy điện tại cuộn thứ cấp trước 2 diode nắn là có điện xoay chiều ngay!!!

Comment

ban Phamvanthinh cho mình hỏi là mạch này ở đầu ra có thể được 200mA không vậy và cho mình hỏi muốn quấn cuộn biến áp thì phải tới đâu quấn ạh , em hỏi9 mấy chỗ ở nhật tảo đều không nhận quấn !

Comment

Mạch trên dùng IC555 nên cho công suất bé thôi, còn chi tiết cách quấn biến áp thì bạn Anhhung1975 có ghi rõ là tận dụng lõi ferrit nhỏ trong bộ nguồn máy tính.
            Nếu bạn yêu cầu dòng ra đến 200ma thì tôi nghĩ nên dùng mạch sau rất dễ làm và biến áp thì mua loại 220v ra 0 - 12 - 24V 3-4A có bán sẵn ngoài thị trường
            Chi tiết như sau:
            http://www.interq.or.jp/japan/se-inoue/e_ckt8.htm

This is the circuit which outputs 100 V of the alternating current from the input of 12 V of the direct current.
            It is convenient to use the equipment which works in the alternating current using the battery (DC12V) of the car.

It is using the IC-type multi-vibrator for the oscillator of the alternating current. The frequency is about 60 Hz. I used 7400 as the IC for the oscillator but 7404 is OK.
            The signal of the oscillator has the switching operation with TR1-TR4. TR2 and TR4 are the transistor for the main switching. Because these transistors are difficult to drive directly from the IC, they make amplify in the electric current using TR1 and TR3.

The connection between TR1 and TR2, and TR3 and TR4 connects in the way of being called "the Darlington connection".
            The transformer that the input is 100 V and the output is 24 V in the one with the 12 V center tap makes the input and the output opposite and uses.

Because the comparatively big electric current (about 3 A) flows through the part of the line that the circuit diagram is bold, the thick wiring materials are used.

The output voltage is the square wave ().
            Depending on the equipment, there is one which can not be used.
            When the load is added, the wave form of the output voltage changes by the inductance of the transformer.

I was asked about 220V output from some readers. The output voltage of the inverter is decided only in the transformer. You can use the transformer with 220V as for primary(input) and 12V as for secondary(output). At my circuit, primary and secondary should be used oppositely. Then, you will be able to get AC220V from DC12V.

Nguyên mạch này là chuyển từ 12VDC ra 100VAC 60hz, tuy nhiên nếu dùng biến áp 220v ra 0-12-24 thì nó cho ra 220VAC, sau đó bạn dùng cầu diode nắn và tụ lọc để cho ra DC.

Comment

Nhiều người đã phải trả giá ...

ban Phamvanthinh cho mình hỏi là mạch này ở đầu ra có thể được 200mA không vậy và cho mình hỏi muốn quấn cuộn biến áp thì phải tới đâu quấn ạh , em hỏi mấy chỗ ở nhật tảo đều không nhận quấn !
              - Hai lần elecboy hỏi thì hai mục tiêu khác nhau đó bạn à, và phải hai mạch điện khác nhau mới đáp ứng được. Bạn phải nêu chi tiết yêu cầu từ đầu để đỡ mấr công người post hỗ trợ bạn.

- Biến áp mà bạn anhhung nêu ra trong bài thì có sẵn trong bộ nguồn máy tính, quấn làm gì nữa ? Nếu kết hợp FET IRF540 ở ngã ra LM555 thì có thể đến vài Amp AC (và DC) output.

Mạch của anhhung rất an toàn dòng - áp.

Nguyên văn bởi Phamvanthinh Xem bài viết
              Nếu bạn yêu cầu dòng ra đến 200ma thì tôi nghĩ nên dùng mạch sau rất dễ làm và biến áp thì mua loại 220v ra 0 - 12 - 24V 3-4A có bán sẵn ngoài thị trường

Nguyên mạch này là chuyển từ 12VDC ra 100VAC 60hz, tuy nhiên nếu dùng biến áp 220v ra 0-12-24 thì nó cho ra 220VAC, sau đó bạn dùng cầu diode nắn và tụ lọc để cho ra DC.
              Những mạch không có hồi tiếp điện áp như mạch này đều chứa nguy hiểm tiềm tàng, bạn Phamvanthinh ạ. Vì sao ?

- Để có hiệu suát chuyển năng cao, người ta phải cho 2N3055 chạy chế độ bảo hòa --> chưa có tải mà cắm nguồn 12V xem như ... tiêu.

- Điện áp ngõ ra rất không ổn định mà nó tùy theo tải, cần phải có chế độ điều khiển điện áp và dòng ngõ ra để bảo vệ tải và bảo vệ chính bản thân mạch điện.

Có nghĩa là, mạch này thiếu hồi tiếp và regulator để khống chế dòng áp output.

Theo quan điểm và kinh nghiệm "nhỏ xíu" của Lan Hương thì các mạch như http://www.interq.or.jp này chỉ là ... science toy và không nên dùng. Nhiều người đã phải trả giá khi dùng những mạch như vậy.

Thân ái.

Lan Hương.

Comment

Về tác giả

Collapse

elecboy Tìm hiểu thêm về elecboy

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X