Thông báo

Collapse
No announcement yet.

cần tư vấn mạch chóng mất trộm bơm

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• cần tư vấn mạch chóng mất trộm bơm

Nhà mình co cái hồ cách nhà 300m. Dùng motorđiện 5hp 3 pha.3 dây.có dùng khởi động từ. Bị mất cắp cái thứ 3 rồi. Mình nhờ ae tư vấn cho cái mạch chóng trộm bơm. Mình xin cảm ơn

bạn đào 1 cái hố đổ bê tông lắp khóa chìm rùi cho máy bơm vô đó...

Comment

Nguyên văn bởi hung_tbmt Xem bài viết
      Nhà mình co cái hồ cách nhà 300m. Dùng motorđiện 5hp 3 pha.3 dây.có dùng khởi động từ. Bị mất cắp cái thứ 3 rồi. Mình nhờ ae tư vấn cho cái mạch chóng trộm bơm. Mình xin cảm ơn
      bạn lắp một công tắc chìm dưới mô tơ , khi nhấc bơm lên thì công tắc sẽ đóng điện , và bạn mắc thêm một còi hú 120dB , dùng nguồn DC như acquy , hoặc pin Li-ion 12v, pin hoặc acquy được chôn dấu dưới nền , hoặc âm tường nhà chứa máy bơm , nối công tắc chìm vào còi , khi máy bị nhấc lên thì còi hú rất to , tên trộm sẽ bị ù tai , và lộ thì bỏ chạy , còn cách thứ 2 là dùng điện thoại cục gạch đời cũ NOKIA 1202 cài chế độ tự gọi đến máy chủ , khi công tắc kích hoạt , máy đó sẽ gọi về nhà , và sau đó thì tùy ý xử lý ,loại này thì hơi khó tìm hơn ,

Comment

Nguyên văn bởi mèomướp Xem bài viết
        bạn đào 1 cái hố đổ bê tông lắp khóa chìm rùi cho máy bơm vô đó...
        Mình ko phải dan xây dựng bạn ah^^ nếu làm thì mình đóng cọc sặt. Lặn xuống khóa lại là xong. Trộm kéo ko nổi bỏ thôi^^

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
          bạn lắp một công tắc chìm dưới mô tơ , khi nhấc bơm lên thì công tắc sẽ đóng điện , và bạn mắc thêm một còi hú 120dB , dùng nguồn DC như acquy , hoặc pin Li-ion 12v, pin hoặc acquy được chôn dấu dưới nền , hoặc âm tường nhà chứa máy bơm , nối công tắc chìm vào còi , khi máy bị nhấc lên thì còi hú rất to , tên trộm sẽ bị ù tai , và lộ thì bỏ chạy , còn cách thứ 2 là dùng điện thoại cục gạch đời cũ NOKIA 1202 cài chế độ tự gọi đến máy chủ , khi công tắc kích hoạt , máy đó sẽ gọi về nhà , và sau đó thì tùy ý xử lý ,loại này thì hơi khó tìm hơn ,
          Thank bạn đã góp ý. Mình muốn tận dụng 3 dây pha. Khi trôm lấy bơm thường cắt dây điện. Chớ giờ đầu tư thêm dây. Ac quy.... có vẻ ko kinh tế lắm

Comment

Nguyên văn bởi hung_tbmt Xem bài viết
            Thank bạn đã góp ý. Mình muốn tận dụng 3 dây pha. Khi trôm lấy bơm thường cắt dây điện. Chớ giờ đầu tư thêm dây. Ac quy.... có vẻ ko kinh tế lắm
            nếu để tiết kiệm chi phí thì có một cách rất đơn giản và không tốn kém , là sử dụng dây pha điện để theo dõi , nếu dây bị cắt thì tại nhà , chuông báo sẽ vang lên , nhưng cách này phải tuyệt đối thao tác đúng tuần tự , cắt cầu dao đảo chính tại nhà , sau đó mới gạt cầu dao dưới máy bơm về vị trí đảo ( sử dụng cầu dao đảo) khi cho máy bơm nghỉ , đẩy cầu dao vể giữa ,và khi cài bảo vệ , tại cầu dao đảo ở nhà sẽ được đẩy về phía bảo vệ, để đấu nối tiếp 2 dây pha với nhau , B+C, A nối với nguồn , tại cầu dao đảo ở máy bơm , thì dây A+B, dây C để không , nếu có dây trung tính thì nối dây C với dây trung tính , sau đó gắn rờ le từ dây B (tại nhà) vào 1 chân rơ le , chân còn lại nối với dây trung tính , hoặc nối với dây C , để về tung tính tại máy bơm , khi bị cắt một dây thì rơ le mất điện , rơ le nhả công tắc được nối với chuông ( dùng chân NO) và chuông sẽ phát .lưu ý khi đấu nối dây vào cầu dao đảo ở máy bơm ,dây ở trụ giữa cầu dao vào dây nguồn , dây vào máy bơm nằm ở một đầu , đầu còn lại để nối các dây với nhau , cẩn thận đoạn này , không quen rất hay bị nhầm lẫn , khi tắt máy thông thường thì cầu dao để ở giữa , không nối với đâu cả .khi gài thì bật về một phía
            hoặc có thể bỏ đi cầu dao đảo tại máy bơm cũng được , lúc này dùng dây của máy bơm để làm dây dò luôn , thì chỉ thay đổi dây tại cầu dao đảo ở nhà thôi

Comment

Về tác giả

Collapse

hung_tbmt Tìm hiểu thêm về hung_tbmt

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X