Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần học hỏi về mạch ổn dòng

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cần học hỏi về mạch ổn dòng

Em xin chào các bác, em là dân hoàn toàn tay ngang, mới tập tành điện tử được tầm 1 tháng nay vì ghiền làm đèn pin. Em có câu hỏi vè nguồn ổn dòng cho led mà mò từ ngay forum này mò qua tới mấy trang nước ngoài vẫn thấy khá khúc mắt mong các bác thương tình trả lời giúp.

1. Các mạch tăng áp và hạ áp module bán sẵn ngoài tiệm có dùng được với pin 18650 không ? Vì ngưỡng về áp em cần là 3.5v còn của pin là từ 3.7 tới 4.2v, vậy nếu khi pin dùng hết áp về bằng 3.5 hoặc thấp hơn thì khi đó mạch thế nào ? Em cần là nguồn dòng ra đươic 750ma, nếu điều chỉnh được càng tốt, các module này có đáp ứng được không ?
    2. Em muốn tự làm mấy cái ổn dòng. Tìm trên mạng thì có mạch người ta chỉ dùng 1 npn transistor + 1 n mosfet + tụ. Mạch này có ưu nhược điểm thế nào.
    3. Cái module xl6009 bán sẵn ngoài thị trường em thấy là tăng áp. Nhưng có thím bên indo mod lại thành ổn dòng. Vậy các dòng IC ( nhất là ic pwm) có thể làm thành ổn dòng đúng không, nguyên lý thế nào cho em xin địa chỉ tài liệu để đọc.
    3. Khi IC mắc thành ổn dòng như vậy thì tự cái ic sẽ biến thành dạng biến áp đúng không ? Tức là cho dù áp của pin nó sụt còn 2.5v đi chăng nữa cũng sẽ kéo l sao cho đủ dòng mong muốn đúng không( ở đây em cần là 750ma)
    4. Giờ em muốn tự làm cái ổn dòng đơn giản, theo như cái mạch em tìm được dùng mosfet với transistor thì giờ em thay bằng ic xung được không ( vì theo em hiểu trong bản thân ic cũng có mosfet rồi), nếu được thì dùng ic nào. Yêu cầu của em là mạch tổn hao ít năng lượng, năng lượng phải dùng hết cho led. Led em dùng từ 1 tới 5 led loại 1w 3w.

Em cảm ơn các bác rất nhiều.

1. Các mạch đó chỉ tăng và hạ áp, không phải mạch sạc chuyên dụng nên nếu sạc cho pin 18650 phải có biện pháp để hạn dòng (dùng trở nôi tiếp với pin hoặc module hạ áp chẳng hạn).
    2. Ổn dòng dùng trans hoặc fet có ưu điểm mạch đơn giản, ít linh kiện, nhược điểm là hao phí năng lượng vô ích trên trans, fet, các linh kiện này cũng sẽ rất nóng nên có thể cần dùng tản nhiệt lớn, tính ra chưa chắc đã gọn nhẹ.
    3. Hoàn toàn được. Bất kỳ IC PWM nào có chân FB (Feedback) đều có thể ứng dụng vào mạch ổn dòng. Nguyên lý là mắc nối tiếp 1 điện trở với tải (gọi là điện trở shunt), điện trở này thường nằm giữa tải và GND, như vậy khi dòng qua tải và trở lớn thì điện áp giữa 2 đầu trở cũng lớn, điện áp này đưa về chân FB, khi điện áp vượt quá ngưỡng của chân FB thì IC sẽ giảm nguồn ra nên dòng ko thể tăng được nữa.
    VD với XL6009 thì lắp tải vào thay thế cho R2, còn R1 càng nhỏ thì dòng ổn áp được càng lớn (I = 1,25/R1, trong đó 1,25V là ngưỡng của chân FB đối với XL6009).

4. Đúng. Nhưng để pin 18650 sụt đến 2,5V nhiều lần thì pin sẽ chết.
    5. Muốn hiệu suất cao thì phải dùng đến PWM, như cái mạch ở hình trên cũng OK vì module XL6009 bán đầy thị trường với giá chỉ 30 - 40k (nhưng nhớ là tải sẽ thay thế R2).

Comment

Trời ơi cảm ơn bác nhiều lắm luôn. Em chỉ cần như thế để tự mò tiếp. Do không phải dân điện điện tử nên mấy cái này đọc thì biết vậy chứ không nắm được căn nguyên. Mò cái led driver mà 6 7 đường như vậy cũng hoan mang lắm. Không có bác thì em đã tính phí ra mua linh kiện làm theo cái link này http://www.instructables.com/id/Powe...stant-current/

Có bác rồi thì giờ em đi mua link kiện rời + nguyên cái module làm theo cái này http://tjeret.blogspot.com/2017/04/s...rrent.html?m=1

Một lần nữa vô cùng cảm ơn bác.

À quên, cái số một bác chưa hiểu ý em. Tức là em không muốn sạc pin mà muốn dùng module đó kéo tải led theo kiểu ổn áp. Như giờ em có 1 viên 18650 3.7 tới 4.2, áp em cần cho led là 3.3-3.5. Thị trường có con module hạ áp ams1117 ( hình như linear). Thì vd khi điện đầy thì không sao, còn khi điện áp pin chỉ còn bằng đúng 3.3, qua thêm con module nữa thì nó ra cái gì, rồi khi pin sụt tiếp còn 2.5-3v thì nó ra làm sao. Em chỉ cần hiểu tại sao thôi rồi em có hướng em mò tiếp...đa tạ bác nhaaaa

Comment

Nguyên văn bởi Hitmanvxx Xem bài viết
        Trời ơi cảm ơn bác nhiều lắm luôn. Em chỉ cần như thế để tự mò tiếp. Do không phải dân điện điện tử nên mấy cái này đọc thì biết vậy chứ không nắm được căn nguyên. Mò cái led driver mà 6 7 đường như vậy cũng hoan mang lắm. Không có bác thì em đã tính phí ra mua linh kiện làm theo cái link này http://www.instructables.com/id/Powe...stant-current/

Có bác rồi thì giờ em đi mua link kiện rời + nguyên cái module làm theo cái này http://tjeret.blogspot.com/2017/04/s...rrent.html?m=1

Một lần nữa vô cùng cảm ơn bác.

À quên, cái số một bác chưa hiểu ý em. Tức là em không muốn sạc pin mà muốn dùng module đó kéo tải led theo kiểu ổn áp. Như giờ em có 1 viên 18650 3.7 tới 4.2, áp em cần cho led là 3.3-3.5. Thị trường có con module hạ áp ams1117 ( hình như linear). Thì vd khi điện đầy thì không sao, còn khi điện áp pin chỉ còn bằng đúng 3.3, qua thêm con module nữa thì nó ra cái gì, rồi khi pin sụt tiếp còn 2.5-3v thì nó ra làm sao. Em chỉ cần hiểu tại sao thôi rồi em có hướng em mò tiếp...đa tạ bác nhaaaa
        Từ từ đã bạn ơi. XL6009 cần điện áp vào ít nhất 5V nên nếu dùng pin 18650 thì phải dùng 2 cell nối tiếp, mà điện áp ra sẽ không thể nhỏ hơn điện áp vào nên sẽ phải mắc nối tiếp 3 led. Nếu dùng 1 cell thì có cái mạch boost 1,5V lên 5V, mod lại để ổn dòng thì làm tương tự như trên.
        1117 là module ổn áp, ko phải ổn dòng, dùng để thắp LED thì hơi bất ổn, nhưng nếu có biến trở điều chỉnh để chỉnh dần áp lên đến khi gần đủ dòng cũng được (khi led nóng lên dòng có thể tăng thêm). Nhưng cái mạch linear này thì điện áp vào phải lớn hơn điện áp ra 1 khoảng tương đối nên nếu pin còn 3,3V thì áp ra sẽ ko đủ, và tất nhiên nếu áp tiếp tục sụt thì áp ra vẫn ko đủ.

Comment

Sao em không nhấn được nút thích nhỉ ? Báv trả lời quá ổn, tay mơ như em hiểu ngay và luôn.
          Trở lại, cái post bác vừa nói thì xl6009 nếu muốn dùng ổn dòng với chỉ 1 cell thì phải kèm thêm 1 mạch boost lên áp 5v rồi mới đấu qua cái mạch xl6009 mod đúng không ạ. Nếu thế thì chắc em đổi qua con mt3608 chắc ổn rồi vì nhu cầu em không cần tới dòng 4 5A từ con xl6009. Em thấy dòng XL có con 6005. Mà mò mấy chỗ ở vn không có, em mới mò đọc datasheet của nó mới hiểu thêm được ý bác nói về nguyên lý ổn dòng và cái mod của anh bạn indo kia.

À phiền bác thêm cái nữa nhé. Mạch cơ bản của xl6009 em thấy đầu ra có 2 cái tụ lận. Theo 1 topic về mạch ổn dòng của 1 chú em đọc được ngay trên forum mình thì 1 trong 2 tụ sẽ có nhiệm vụ xả áp cân bằng để áp ổn định, vậy muốn ổn dòng sẽ phải bỏ 1 tụ. Như vậy tụ 105 uf và tụ 220uf thì tụ nào sẽ phải bỏ khi mắc ổn dòng. Hơi phiền bác tí, nhưng giờ mấy cái nguyên lý dùng pmic em chỉ biết hỏi bác thôi.

Comment

Sao em không nhấn được nút thích nhỉ ? Báv trả lời quá ổn, tay mơ như em hiểu ngay và luôn.
            Trở lại, cái post bác vừa nói thì xl6009 nếu muốn dùng ổn dòng với chỉ 1 cell thì phải kèm thêm 1 mạch boost lên áp 5v rồi mới đấu qua cái mạch xl6009 mod đúng không ạ. Nếu thế thì chắc em đổi qua con mt3608 chắc ổn rồi vì nhu cầu em không cần tới dòng 4 5A từ con xl6009. Em thấy dòng XL có con 6005. Mà mò mấy chỗ ở vn không có, em mới mò đọc datasheet của nó mới hiểu thêm được ý bác nói về nguyên lý ổn dòng và cái mod của anh bạn indo kia.

À phiền bác thêm cái nữa nhé. Mạch cơ bản của xl6009 em thấy đầu ra có 2 cái tụ lận. Theo 1 topic về mạch ổn dòng của 1 chú em đọc được ngay trên forum mình thì 1 trong 2 tụ sẽ có nhiệm vụ xả áp cân bằng để áp ổn định, vậy muốn ổn dòng sẽ phải bỏ 1 tụ. Như vậy tụ 105 uf và tụ 220uf thì tụ nào sẽ phải bỏ khi mắc ổn dòng. Hơi phiền bác tí, nhưng giờ mấy cái nguyên lý dùng pmic em chỉ biết hỏi bác thôi.
            Bạn hiểu sai ý mình rồi. Dùng 2 module thì hao phí sẽ nhân đôi. Ý mình là tìm cái module boost từ 1,5V lên 5V rồi mod ngay trên cái module đó (đầu vào có thể thay đổi từ 1,5V đến 5V chứ ko nhất thiết là 1,5V). Vì đầu ra tối thiểu là 5V nên phải dùng ít nhất 2 LED nối tiếp.

Ai đó phát biểu 2 cái tụ 1 lớn, 1 bé để cân bằng điện áp là sai rồi. Chính xác thì vẫn là để san phẳng điện áp thôi. Tụ lớn thì tác dụng san phẳng ai cũng rõ. Nhưng giả sử nguồn nó lọc có những gai nhọn thì nó lại làm việc không hiệu quả vì thời gian nạp vào tụ lâu, do đó cần 1 tụ bé song song với nó nữa do tụ bé thì nạp nhanh hơn. Vì gai nhọn xuất hiện trong 1 khoảnh khắc rất ngắn nên coi như nó có 1 tần số rất lớn nên tuy tụ nhỏ nhưng dung kháng vẫn bé, nó làm ngắn mạch đối với những gai này nên gai không thể xuất hiên. Vậy tốt nhất là để lại con 105 đó. Mà 105 (không ghi đơn vị đằng sau) nghĩa là 10*10^5 = 10^6, đơn vị sẽ là pF. Ta có 10^6pF = 1uF chứ ko phải 105uF như bạn nghĩ.

Comment

Nhờ sư phụ mà hiểu được tầm 7 phần công lực cái nguyên lý đầu ra của ic xung. Giờ đệ tử nói thử coi đúng ko nhé, đúng thì sư phụ cho hạ sơn nha.

2 con trở trong mạch ổn áp có tác dụng như cầu phân áp dùng để chân fb so điện áp để chỉnh áp đầu ra sau tụ. Khi chỉ dùng 1 trở thì tín hiệu so sánh chỉ dùng từ 1 trở, con led tiêu thụ tải sẽ tự biến thành một cái trở với thôg số biến thiên theo nhiệt độ. Còn 1 hay 2 con tụ không có ổn áp hay ổn dòng, mà nó là cái bông lọc dùng để lọc các xung không mong muốn giúp áp ra vuông đẹp và ổn định.....

Sư phụ xem giúp. Đệ tử mua về 2 con MT3608 rồi. Mà giờ ai dè con trở smd nó nhỏ như kiến, đang không biết mod sao đây, hơn nữa con ic chip của nó nhỏ xíu xiu luôn, không biết có phải đúng MT3608 không để biết mà mò datasheet.

Comment

Không ổn rồi bác ơi.. em chích lại con mt3608 thay biến trở bằng led, nối r2 bằng con trở 1r1w..đúng y cái shematic của nguyên lý ổn dòng và tham khảo thêm cách mắc của xl6005 và constant current mod của xl6009 thì nóng phù chip ic, thứ nữa là nó không biến áp khi nối tiếp 4 led, 1 led thì sáng ngon dòng ổn. Em sai chỗ nào ạ. Hên là em mua 2 con..còn 1 con giờ chơi ổn áp đỡ. Cái mod xl6009 và shematic của xl6005 em thấy nối tiếp led ngon lành, áp vào theo tải...huhu

Comment

Em thành công rồi bác ơi. Em đấu đại thêm 1 cầu song song. Bỏ không xài chân âm của mạch mà đấu thêm con trở nối chân âm nguồn với chân âm biến trở, sau đó em lấy nguồn âm từ chân âm đó thay cho âm mạch thì em có thêm cái song song giống 2 con trở gốc. Nhưng có vấn đề là khi em chỉnh biến trở để ra áp max 24v thì khi em đấu vô 4 con led nối tiếp ( 1 con cần tầm 3v - 750ma) thì áp sụt về đúng 13.3, còn khi em để chiết áp để ra nguồn thấp như 7v chẳng hạn thì led ko sáng.

Các bác có lòng vào giúp em ca này về nguyên lý với..em bó tay không hiểu. Trong khi cái mod xl6009 hay nguyên bản 6005 thì chỉ cần led thay vào vị trí biến trở, trở còn lại trở thành trở điều chỉnh dòng. Em đấu vậy cháy mất con mt3608 của em luôn

Comment

Không ổn rồi bác ơi.. em chích lại con mt3608 thay biến trở bằng led, nối r2 bằng con trở 1r1w..đúng y cái shematic của nguyên lý ổn dòng và tham khảo thêm cách mắc của xl6005 và constant current mod của xl6009 thì nóng phù chip ic, thứ nữa là nó không biến áp khi nối tiếp 4 led, 1 led thì sáng ngon dòng ổn. Em sai chỗ nào ạ. Hên là em mua 2 con..còn 1 con giờ chơi ổn áp đỡ. Cái mod xl6009 và shematic của xl6005 em thấy nối tiếp led ngon lành, áp vào theo tải...huhu
                    Con R2 = 1 ohm có phải nối từ GND đến LED và cũng nối vào chân 3 (FB) của MT3608 không? Với IC này thì FB = 0,6V, chọn R2 = 1 ohm => nó ổn dòng 0,6/1 = 0,6A, điện áp LED khoảng 3,3V, vậy công suất LED khoảng 0,6*3,3 = ~2W. Vậy LED có đúng 2W không?
                    Nhiều khi do linh kiện tàu nên IC ko chịu được dòng cao, dù datasheet của nó là 2A.
                    Nếu LED loại 3,3V mà 4 cái nối tiếp thì nguồn cần 4*3,3 = 13,2V thì LED mới sáng.

Comment

Em thành công rồi bác ơi. Em đấu đại thêm 1 cầu song song. Bỏ không xài chân âm của mạch mà đấu thêm con trở nối chân âm nguồn với chân âm biến trở, sau đó em lấy nguồn âm từ chân âm đó thay cho âm mạch thì em có thêm cái song song giống 2 con trở gốc. Nhưng có vấn đề là khi em chỉnh biến trở để ra áp max 24v thì khi em đấu vô 4 con led nối tiếp ( 1 con cần tầm 3v - 750ma) thì áp sụt về đúng 13.3, còn khi em để chiết áp để ra nguồn thấp như 7v chẳng hạn thì led ko sáng.

Các bác có lòng vào giúp em ca này về nguyên lý với..em bó tay không hiểu. Trong khi cái mod xl6009 hay nguyên bản 6005 thì chỉ cần led thay vào vị trí biến trở, trở còn lại trở thành trở điều chỉnh dòng. Em đấu vậy cháy mất con mt3608 của em luôn
                      Đơn giản thôi, LED ko giống như đèn dây tóc, khi nào áp gần tới định mức thì nó mới bắt đầu sáng.7V là quá thấp so với 13,3V thì làm sao mà sáng được?

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
                        Con R2 = 1 ohm có phải nối từ GND đến LED và cũng nối vào chân 3 (FB) của MT3608 không? Với IC này thì FB = 0,6V, chọn R2 = 1 ohm => nó ổn dòng 0,6/1 = 0,6A, điện áp LED khoảng 3,3V, vậy công suất LED khoảng 0,6*3,3 = ~2W. Vậy LED có đúng 2W không?
                        Nhiều khi do linh kiện tàu nên IC ko chịu được dòng cao, dù datasheet của nó là 2A.
                        Nếu LED loại 3,3V mà 4 cái nối tiếp thì nguồn cần 4*3,3 = 13,2V thì LED mới sáng.
                        Em chích thẳng luôn ngay chỗ con trở cũ. Theo shematic thì 1 đầu trở nối tiếp led, đầu còn lại là gnd nguồn. Chứ em không lấy gnd từ chân vout-. Nếu theo bác nói thì sau khi bỏ hết 2 con trở sẵn có ra thì em phải đấu trở r2 từ chân vout- của mạch, đấu với gnd led rồi mới lấy dương ra từ chân của biến trở đúng không ạ. Để lát em mua về chích thử cái nữa.
                        Thêm cái nữa. Theo 2 cách em làm như trên thì cách bỏ linh kiện ra sẽ ít tốn pin hơn đúng không? Tại vì theo cách em làm thành công thì cả bản mạch còn nguyên mà phải nối thêm trở, nếu em bỏ trở ra thì hao phí sẽ ít hơn,em nghĩ vậy đó không biết đúng ko?

Comment

Em chích thẳng luôn ngay chỗ con trở cũ. Theo shematic thì 1 đầu trở nối tiếp led, đầu còn lại là gnd nguồn. Chứ em không lấy gnd từ chân vout-. Nếu theo bác nói thì sau khi bỏ hết 2 con trở sẵn có ra thì em phải đấu trở r2 từ chân vout- của mạch, đấu với gnd led rồi mới lấy dương ra từ chân của biến trở đúng không ạ. Để lát em mua về chích thử cái nữa.
                          Thêm cái nữa. Theo 2 cách em làm như trên thì cách bỏ linh kiện ra sẽ ít tốn pin hơn đúng không? Tại vì theo cách em làm thành công thì cả bản mạch còn nguyên mà phải nối thêm trở, nếu em bỏ trở ra thì hao phí sẽ ít hơn,em nghĩ vậy đó không biết đúng ko?
                          LED+ là VOUT+, chỗ nối chung giữa trở và LED- thì cho vào chân 3.
                          Hao phí ít hơn nhưng không đáng kể, nếu để thế cũng được, sau này muốn làm việc gì cần ổn áp khỏi phải tìm lại trở.

Comment

Rồi xong...đã hiểu ca này...mưa rồi, mai mua mạch về chích lại rồi chụp cho sư phụ coi nhé

Comment

Có vấn đề tiếp bác ơi..em ráp xong cây đèn rồi lại tháo ra vọc tiếp, vì phát hiện cái chỗ tại sao em chỉnh áp rồi mới ổn dòng dc. Đó là do em đấu trở và led vào chân gnd của biến trở chứ không phải chân out, em chích qua chân out thì áp luôn luôn là 11 bất kể vặn chiết cỡ nào. Nhưng chạy một hồi thì nghe tiếng rít ghê lắm..giờ thì vợ em nó giận vì mê điện đóm bỏ bê vợ con, 1 mạch đã tháo trở thì phù nhưng vẫn xài dc cho 1 led ( ổn dòng luôn). Còn cái em khoe bác thì giờ điện vào bao nhiêu nó ra bấy nhiêu luôn, không ổn áp ổn dòng gì hết.......đi mua lại vài cái mạch nữa thôi.

Comment

Về tác giả

Collapse

Hitmanvxx Tìm hiểu thêm về Hitmanvxx

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X