Thông báo

Collapse
No announcement yet.

giúp tạo mạch từ chuyển động cho đồng hồ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• giúp tạo mạch từ chuyển động cho đồng hồ

mình có cái đồng hồ seiko dùng transistor khong chạy dc. trên mạch có 1 tụ điện kẹo màu xanh của nissei .01k50 đo bằng đồng hồ ở thang x100 phóng nạp rất ít nhìn kĩ mới thấy. 1 transistor của hitachi 2sb75 đo thang x1 thì bình thường thang x10 thì có một chân lên nhẹ.với 1 cuộn biến áp là hết rồi mạch nối với cuộn dây tạo từ ra từ đặt giữa 2 nam châm làm nó chuyển động.vấn đề là nó không chuyển động chỉ nhít lên rùi nằm 1 chỗ. linh kiện mua ko có nên mình không thay thử dc nên lên đây nhờ anh em giúp đỡ tìm ra chỗ hư và linh kien tương đương để thay thế. hoặc làm 1 mạch mới luôn vì mình thấy trên youtube có cái đồng hồ tương tự cái mạch rất đơn giản 1 con transistor 1 tụ 1 trở 1 tụ gốm nhưng mình không biết số.anh em nào biết chỉ mình với

Nguyên văn bởi trangvekien Xem bài viết
    mình có cái đồng hồ seiko dùng transistor khong chạy dc. trên mạch có 1 tụ điện kẹo màu xanh của nissei .01k50 đo bằng đồng hồ ở thang x100 phóng nạp rất ít nhìn kĩ mới thấy. 1 transistor của hitachi 2sb75 đo thang x1 thì bình thường thang x10 thì có một chân lên nhẹ.với 1 cuộn biến áp là hết rồi mạch nối với cuộn dây tạo từ ra từ đặt giữa 2 nam châm làm nó chuyển động.vấn đề là nó không chuyển động chỉ nhít lên rùi nằm 1 chỗ. linh kiện mua ko có nên mình không thay thử dc nên lên đây nhờ anh em giúp đỡ tìm ra chỗ hư và linh kien tương đương để thay thế. hoặc làm 1 mạch mới luôn vì mình thấy trên youtube có cái đồng hồ tương tự cái mạch rất đơn giản 1 con transistor 1 tụ 1 trở 1 tụ gốm nhưng mình không biết số.anh em nào biết chỉ mình với
    loại transistor 2SB75 này giờ thì hiếm rồi , nhưng đo thang x1 vẫn bình thường , đo thang x100 thì chân C-E sẽ có lên chút ít thì vẫn tốt , vì nó là loại transistor GE nên có độ rò rỉ nhẹ , còn tụ ,01 thì đo thang x100 đâu có thấy gì đâu, dùng đồng hồ số để đo , hoặc thay tụ mới 103 loại mylar là được , loại đồng hồ này hay bị hư cuộn dây , bị chạm vòng dây do han rỉ do quá cũ , mất dao động , không kích thích transitor được , nên đồng hồ không chạy được , nguyên lý hoạt động là khi nam châm quả lắc di chuyển qua cuộn dây sẽ sinh ra điện áp cảm ứng , điện áp này sẽ mở transistor , transistor dẫn sẽ tạo ra một xung kích vào cuộn dây , với pha ngược sẽ đẩy nam châm đi qua cuộn dây , ở chu kỳ nam châm quay lại , cuộn dây sẽ tạo ra áp nạp vào nguồn pin, lúc này transistor ngưng dẫn , đến chu kỳ sau thì nam châm đi qua cuộn dây , transistor lại bị kích thích và chu trình lại tiếp diễn , cách kiểm tra là đo lại các cuộn dây có bị đứt không , lưu ý là không nối sai các mối cuộn dây sau khi tháo ráp , , nếu transistor bị hư thì phải tìm đúng loại GE để thay thì mới được (máy radio đời cũ hay dùng) chứ dùng transitor mới SI sẽ khó chạy được , vì áp phận cực của tran-SI cao hơn tran-GE .

Comment

Bác Thái giải thích nguyên lý thật là rõ ràng không ngờ bác còn nhớ được em thì quên sạch cả rồi , mạch này tuy đơn giản nhưng lại khó ở chổ 2 cuộn dây mồi và gánh khéo tay lắm mới quấn được và cục nam châm di chuyển trơn nhẹ mới chạy, con SB 75 khó hư lắm động vào coi chừng gẫy chân kiếm không ra chưa tính tháo ra rồi chũng khó phân biệt được chân ecb mà hàn lại , mà dùng mạch LC khác thì lại sai giờ nếu không cần phục hồi đồ cổ thì mua bộ máy mới nhanh hơn ..

Comment

thank 2 anh. em có đo luôn cuộn dây đặt giữa 2 nam châm rồi nó vẫn lên. còn cục biến áp trên main em đó 2 chân ss thấy cũng lên luôn. mà theo như anh Quocthai nói thì transistor không hư rùi. còn cách nào nữa không 2 anh. làm mạch mới luôn dc ko. chỉ em làm với.cuộn dây đó quấn bao nhiu vòng vậy anh

Comment

Về tác giả

Collapse

trangvekien Tìm hiểu thêm về trangvekien

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
        X