Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nhờ các bác debug cái mạch này giùm

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nhờ các bác debug cái mạch này giùm

Hi,
    Tui có làm một cái mạch giao tiếp với đường dây thuê bao điện thoại, chức năng của nó là kiểm tra các trạng thái đường dây và lấy tone quay số. Sau khi lắp ráp xong mạch, chạy thử, mọi thứ đều OK nếu như tui không phát hiện ra một sự cố khó xử. Bây giờ, tui nhờ các bác xử giùm. Chuyện là thế này:
    Khi quay số (ở chế độ tone), tất cả các số đều thu được ngoại trừ số 3. Tuy nhiên, khi đổi máy điện thoại khác thì mạch điện thu được số 3, nhưng có máy thì bấm mấy lần thu được cả mấy lần tức là ta bấm phím 3 năm lần thì thu được năm số 3, có máy thì bấm 3 lần chỉ thu được một lần tức chỉ một số 3. Các bác xem mạch và các thông số của mạch có hợp lý hay chưa và cho tui một lời khuyên. Cám ơn các bác đã đọc bài.
    Attached Files
    Đường đến những ngày vinh quang không còn xa
    Con đường chúng ta... chúng ta đã chọn.

chỗ máy biến áp anh Hard xem laịnhé,nó chưa đủ số vòng dây quấn đâu,với cỡ dây 0.1mm em phải quấn 600 vòng.Nên bỏ luôn con trở 1k.

chỗ phía sau cầu diode nên gắn thêm 1 con trở để tụ xả điện,nếu không con opto sẽ dẫn luôn ngay từ lần kích đầu tiên

Comment

Hi,
      Xin cảm ơn bác Vo Duy Chau đã trả lời, tui cũng muốn thảo luận thêm một chút.
      Về cái biến áp thì chắc là ổn rồi vì đây là cái biến áp tui mua và nó được chế tạo dùng cho mục đích này. Cái điện trở tui bỏ vào vì sợ tiêu mấy con diode zener nếu điện áp vào quá lớn. Tín hiệu tone này còn đưa vào MT8870 nối tiếp với điện trở 100K ở ngõ vào nữa nên 1K thì không ăn nhằm gì cả. Nhưng tóm lại vấn đề là nó nhận tone quay số vô tư chỉ trừ số 3 (của một số điện thoại) là lúc nhận được, lúc không nhận được, có cái điện thoại thì không nhận được luôn.
      Vấn đề cái tụ sau cầu diode thì bác nói rất có lý. Cái tụ này tui đưa vào để lọc tín hiệu chuông bởi vì tín hiệu chuông có tần số 25Hz. Qua thực tế test mạch thì Opto vẫn bị ngắt nhưng cũng hơi chậm như bác nói nên đôi khi cũng gây ra sự sai lệch. Mắc thêm một con điện trở cho tụ xã là một ý kiến hay nhưng bác thử nghĩ xem nếu bỏ luôn cái tụ đó thì có vấn đề gì không nhỉ? Hoặc thay thế bằng tụ điện có trị số nhỏ hơn? Về thực tế thì tui có thể tháo cái tụ đó ra để thử nhưng chúng ta cũng nên động não một chút.
      Tóm lại vấn đề với cái phím số 3 mới là vấn đề chính nên các bác nên lưu ý vấn đề này hơn.
      Thân ái và đoàn kết.

Comment

hoá ra anh Hard cũng làm đề tài này,vậy ta thảo luận 1 chút xem.

cái biến áp em đã quấn qua nên có chút kinh nghiệm,lúc đầu do quấn ko đủ vòng nên nó không nhận được một vài phím,sau đó tăng vòng dây lên thì nó nhận được hết.Tín hiệu nhận được còn phụ thuộc vào vị trí của nơi đặt máy,nếu xa tổng đài quá thì co thể khó nhận do tone yếu,nên tính toán lại giá trị R tại mạch 8870 để thu tốt nhất

điện trở 1k đó có thể có hoặc không,2 con zenner cũng vậy,vì khi sét đánh thì hầu như cái mạch của anh sẽ chết trước 2 con này,hà hà.

điện trở xả điện anh có thể mắc thêm con 10k song song với tụ,vì nếu không có nó,khi tụ xả dòng thì chỉ xả qua con zenner và trở,rồi led của opto,nên tốc độ xả khá chậm và xả cũng ko hết điện do zenner sẽ ngưng dẫn khi điện áp vào nhỏ hơn 12V.

một vài thông số để anh tính lại mạch này:bình thường dây line có áp là 45Vdc,khi có huông thì áp sẽ là 75Vac.

em đã design 1 mạch khác,đáp ứng nhanh hơn và...nhiều linh kiện hơn,hôm nào em send cho

Comment

Hi,
          Xin cảm ơn bác VoDuyChau rất nhiều. Còn các cao thủ khác thì sao nhỉ?
          Thân ái và đoàn kết.

Comment

Nguyên văn bởi voduychau
            hoá ra anh Hard cũng làm đề tài này,vậy ta thảo luận 1 chút xem.

cái biến áp em đã quấn qua nên có chút kinh nghiệm,lúc đầu do quấn ko đủ vòng nên nó không nhận được một vài phím,sau đó tăng vòng dây lên thì nó nhận được hết.Tín hiệu nhận được còn phụ thuộc vào vị trí của nơi đặt máy,nếu xa tổng đài quá thì co thể khó nhận do tone yếu,nên tính toán lại giá trị R tại mạch 8870 để thu tốt nhất
            Bác giải thích kỹ hơn được không, sao lại liên quan đến vị trí đặt máy ở đây?

Comment

máy đặt càng xa tổng đài thì dĩ nhiên là tín hiệu từ tổng đài gửi đến sẽ bị suy giảm,suy ra là mạch sẽ khó thu tốt

nếu bạn chỉ cần dựa vào số hồi chuông để quyết định nhấc tải giả thì bạn có thể làm thêm 1 cái nút nhấn,bố trí thế nào thì bạn tự nghĩ được rồi,để bấm vào đó vài lần thay cho tín hiệu chuông thì có thể dùng chính máy ở nhà mình để tắt mở điện

đồ án này cái khó nhất là tính toán biến áp và mạch Hybrid,các bạn cứ yên tâm về những chỉ dẫn của tớ vì tớ đã làm xong cái này,1 tuần nữa sẽ nộp

Comment

Vấn đề là con 8870. bạn tra tài liệu xem nhóm 2 tần số của số 3 là gì? Từ đó bạn thấy lỗi ngay. Nếu không tìm ra thì post mạch lên mình chỉ cho. Không phải tại biến áp đâu nhé. Mach như vậy cũng được rồi, nhưng không thấy mạch 8870 nên không nói được.
                Nhà sản xuất chuyên nghiệp các sản phẩm OEM cho gia dụng và công nghiệp.

Biến tần
                Máy giặt
                Lò vi sóng
                Bếp từ.
                Tủ lạnh.
                Điều hòa

Comment

anh MinhHa giải thích một chút về cái lỗi này được không?lúc trước em giải quyết cái vụ này bằng cách quấn lại biến áp,nó chạy ngon rồi nên nói theo kinh nghiệm thực tế thôi.

luồng này đã khá lâu chắc anh Hard cũng đã làm xong rồi

Comment

Về tác giả

Collapse

Hard Nothing to say Tìm hiểu thêm về Hard

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X