Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Khám phá mạch điện của các loại Timer

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Khám phá mạch điện của các loại Timer

Có ai đã từng tháo con Timer nào chưa?
    Vấn đề mình định đặt ra ở đây là tìm hiểu nguyên lý của mạch Timer.
    Từ chỗ có thể hiểu được nguyên lý thì sẽ có thể điều chỉnh mạch của nó cho phù hợp với thiết kế của mình. (Hiểu nhiều điều chỉnh được nhiều, hiểu ít thay đổi được ít...).
    Mình đã tháo khá nhiều loại Timer khác nhau (nói phét một chút!). Các loại timer từ cổ điển cho đến hiện đại xin tạm thời chia làm 3 loại:
    - Loại sử dụng điều khiển cơ khí. Đây là loại cực kỳ cổ điển, kết cấu bên trong chủ yếu là hệ thống cơ khí, miễn bàn!!! (Còn nếu ai muốn bàn tiếp thì xin mời.! )
    - Loại sử dụng điều khiển điện tử "thô". Nói là "thô" vì mạch của nó trông thực sự thô, có thể dễ dàng vẽ bằng tay. Loại này theo mình nghĩ có thể mổ xẻ nhiều vì mục đích là có thể điều chỉnh cho phù hợp với thiết kế...
    - Loại điều khiển điển tử hiện đại. Mạch của loại này khá tinh vi (cũng chưa bàn vì nó có rất nhiều mạch ghép với nhau, ko tháo tiếp được )

Mình đã xem một số mạch của loại thứ 2, nói chung cũng ko hiểu lắm (còn rất dốt nát), nhưng đại khái nó dùng dao động RC gì đó (có thể có thêm L), dùng VR để điều chỉnh khoảng thời gian dao động được đưa qua một con khuếch đại ...(chỉ biết đến thế!).
    Bài toán đặt ra là có thể điều chỉnh thời gian bằng cách thay linh kiện ko, có thể chuyển từ điện áp 220 xuống 110 hoặc ngược lại hay ko?
    Bác nào có kinh nghiệm xin mời ngồi xuống chiếu, uống ấm trà ngon chúng ta cùng bàn!

Bạn hãy đưa một cái sơ đồ lên rồi chúng ta cùng bàn.

Thay đổi linh kiện, thì tùy vào loại sơ đồ. Nếu là dạng dao động tích thoát thì có thể thay cái C. Nếu dạng dao động + chia tần số thì có thể hoặc thay C trong mạch dao động hoặc đặt lại giá trị chia tần.

Còn đổi nguồn, thì cứ việc thay đổi biến thế cấp nguồn.

Comment

Mình đang định làm một bộ hẹn giờ đóng cắt nhiều thiết bị (mỗi thiết bị một thời gian riêng), mình mong các anh chị hướng dẫn mình nên bắt đầu từ đâu và theo hướng nào. Mình cám ơn trước nhe.

Comment

Sản xuất Timer hẹn giờ đóng ngắt ...

Nguyên văn bởi khangcodt Xem bài viết
        Có ai đã từng tháo con Timer nào chưa?
        Vấn đề mình định đặt ra ở đây là tìm hiểu nguyên lý của mạch Timer.
        Từ chỗ có thể hiểu được nguyên lý thì sẽ có thể điều chỉnh mạch của nó cho phù hợp với thiết kế của mình. (Hiểu nhiều điều chỉnh được nhiều, hiểu ít thay đổi được ít...).
        Mình đã tháo khá nhiều loại Timer khác nhau (nói phét một chút!). Các loại timer từ cổ điển cho đến hiện đại xin tạm thời chia làm 3 loại:
        - Loại sử dụng điều khiển cơ khí. Đây là loại cực kỳ cổ điển, kết cấu bên trong chủ yếu là hệ thống cơ khí, miễn bàn!!! (Còn nếu ai muốn bàn tiếp thì xin mời.! )
        - Loại sử dụng điều khiển điện tử "thô". Nói là "thô" vì mạch của nó trông thực sự thô, có thể dễ dàng vẽ bằng tay. Loại này theo mình nghĩ có thể mổ xẻ nhiều vì mục đích là có thể điều chỉnh cho phù hợp với thiết kế...
        - Loại điều khiển điển tử hiện đại. Mạch của loại này khá tinh vi (cũng chưa bàn vì nó có rất nhiều mạch ghép với nhau, ko tháo tiếp được )

Mình đã xem một số mạch của loại thứ 2, nói chung cũng ko hiểu lắm (còn rất dốt nát), nhưng đại khái nó dùng dao động RC gì đó (có thể có thêm L), dùng VR để điều chỉnh khoảng thời gian dao động được đưa qua một con khuếch đại ...(chỉ biết đến thế!).
        Bài toán đặt ra là có thể điều chỉnh thời gian bằng cách thay linh kiện ko, có thể chuyển từ điện áp 220 xuống 110 hoặc ngược lại hay ko?
        Bác nào có kinh nghiệm xin mời ngồi xuống chiếu, uống ấm trà ngon chúng ta cùng bàn!

Nếu chỉ cần có cái công tắc điện tử hẹn giờ chính xác từ <1 phút tới 24 giờ...chẳng cần phải làm từ A-Z có thể tận dụng tín hiệu báo thức của cái đồng hồ điện tử giá hai ba chục nghìn đồng đưa tới mạch khuếch đại và ...

Comment

Về tác giả

Collapse

khangcodt Tìm hiểu thêm về khangcodt

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
        X