Thông báo

Collapse
No announcement yet.

mạch chống trộm ,cho mình lời khuyên

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• mạch chống trộm ,cho mình lời khuyên

Mình đang làm mạch báo trôm,mình dùng 555 để chế xung 38khz cho con led phát hồng ngoại phát xa hơn,phần thu mình dùng mắt thu 3 chân qua 1 transistor và tụ để tách sóng mang, mình muốn là khi con led phát bi che ,tín hiếu đầu ra của bộ phận thu hồng ngoại sẽ chuyển từ cáo xuồng thấp kích chân của IC89C51, nhưng mình đễ khoảng cách gần thì còn được nhưng cỡ 2m là ko được ,trong khi với sóng 38khz nó phải phát xa chục m, mình đã thử bò cái transisor đi, nhưng vẫn thế .Mình đưa sơ đồ cho các bạn xem thử nhé, mình nghĩ có thể lỗi nằm ở board mạch ,mình xin ý kiến các bạn nếu đúng thì mình sẽ làm mạch in cho chắc ăn!!!
    Attached Files

mình thử chĩa remote TV vào ng và bấm số --> TV vẫn nhảy kênh . Vậy nên khi bạn để gần VĐK , mắt phát gần như bị che hoàn toàn nên bạn mới có như thế ..Khi bạn đặt xa , ko chỉ có sóng tới mà còn có sóng phản xạ --> bạn bị nhiễu rùi

Comment

Mình ko hiểu bạn nói gì, mắt thu hồng ngoại loại 3 chân lá chống nhiễu rất tốt rồi đó

Comment

Bạn không cần dùng con transistor Q1 đâu. Đưa trực tiếp Vout của mắt nhận vào VĐK cũng được, nhớ kéo trở kéo 10K lên VCC cho chân Vout của mắt thu nhé. Chân nguồn Vs của mắt thu cần được lọc nguồn qua trở 100R và tụ khoảng 100uF để chống nhiễu.
        n
        ĐT: 0986 492 489

Tham khảo:

Comment

Đây là hình vẽ.
          Attached Files
          n
          ĐT: 0986 492 489

Tham khảo:

Comment

cho mình hỏi cái con tụ C403 có giá trị bao nhiêu và thêm vào đó làm gì vậy??
            Nếu như sơ đồ của bạn thì,khi mắt thu hồng ngoại bị che thì vout của nó sẽ về mức thâp đúng ko?, còn ko thì lên mức cao

Comment

Nguyên văn bởi trungBK Xem bài viết
              cho mình hỏi cái con tụ C403 có giá trị bao nhiêu và thêm vào đó làm gì vậy??
              Nếu như sơ đồ của bạn thì,khi mắt thu hồng ngoại bị che thì vout của nó sẽ về mức thâp đúng ko?, còn ko thì lên mức cao
              tụ đó có giá trị là 104p tụ gốm mà thêm vào để lọc thôi

Comment

Nguyên văn bởi vuthaonguyen Xem bài viết
                tụ đó có giá trị là 104p tụ gốm mà thêm vào để lọc thôi
                104 là 10 và 4 số không đằng sau. Có nghĩa là 100000p = 100nF = 0.1uF
                Đêm nay tớ không ngủ - ngày mai tớ ngủ bù

Comment

Nguyên văn bởi nhathung1101 Xem bài viết
                  104 là 10 và 4 số không đằng sau. Có nghĩa là 100000p = 100nF = 0.1uF
                  cái sơ đẳng này ai mà chẳng biết

nhưng đi mua linh kiện mà nói tụ 100000pF 100nF hay 0.1uF bọn nó không biết đâu cứ bảo bán cho tụ gốm 104 píp thì nó biết

Comment

mình ko hiểu là tại sao phần thu của mình ,con 555 lại nóng quá, ko biết mình lắp mạch có đúng ko???

Comment

Mình nói lộn, phần phát chứ, ko biế phần phát mình lắp vậy đúng ko? ko biết có đủ tạo tần số 38khz cho led phát ko?Pác nào biết chỉ cho mình gấp nhé

Comment

neu ic nong la ban mac sai roi
                        con de tao tan so 38khz thi ban dung 1con r=1k,1 con r=1.4k,1 con tu c103
                        voi con r=1.4k thi dung bien tro ma dieu chinh

Comment

nấy mạch fai dun ic chứ

Comment

giảm nguon di

Comment

hinh nhu phat hong ngoai chi dc 1 m thoi thi phai
                              minh thay phat ko lien tuc thi dc 10m con phat lien tuc thi chi dc 1m thoi

Comment

Về tác giả

Collapse

trungBK Tìm hiểu thêm về trungBK

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X