Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp em mạch phát FM về cách quấn dây cuộn cảm

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp em mạch phát FM về cách quấn dây cuộn cảm

Các bác có thể cho em biết cách quấn dây cuôn cảm sao cho thích hợp .
    mạch em chủ yếu là phát tiếng nói bằng mạch phát này rồi thu bằng đài radio .
    chỉ cho em cụ thể nha.
    Attached Files
    Chester Bennington
    Linkin Park
    Numb

Bạn quấn khoảng 7-8 vòng trên lõi không khí có đường kính khoảng 0.5cm.Sau đó cân chỉnh bằng cách co lại hay kéo dãn cuộn dây.Tụ điện cộng hưởng( mắc song song với cuộn cảm) thay bằng 10pf cho dễ tính.Mình chỉ biết đến vậy thôi.Nếu khó hơn thì chắc phải nhờ anh QD hay các bạn trong diễn đàn giúp đỡ.Chúc bạn thành công.

Comment

Cám ơn bạn . Muốn tính tần số f của mạch thì cần phải biết độ tự cảm L . bi giờ ko biết là có cách nào để tính L . mong các bạn chỉ giáo . nhưng mà ko biết mình có thể tự mò trên đài fm ko .
      Chester Bennington
      Linkin Park
      Numb

Comment

Nguyên văn bởi lytuthanh Xem bài viết
        Cám ơn bạn . Muốn tính tần số f của mạch thì cần phải biết độ tự cảm L . bi giờ ko biết là có cách nào để tính L . mong các bạn chỉ giáo . nhưng mà ko biết mình có thể tự mò trên đài fm ko .
        Chị Lan Hương đã đưa ra 1 số link để tính toán cuộn dây rồi. Sau đây mình trích lại các link đó:

Thực hiện cuộn dây thì dùng chương trình Callcoil hay website hỗ trợ trực tuyến dưới đây:

http://web.telia.com/~u85920178/begin/calc-00.htm

Tính toán cuộn dây (cộng hưởng, trở kháng ...) thì vào các website dưới đây :

http://www3.telus.net/chemelec/Calcu...Calculator.htm

http://www.daycounter.com/Calculator...lculator.phtml

http://www.pronine.ca/lcf.htm - rất hay.

http://www.waldotech.org/programs/nt...calculator.asp

http://www.vk2zay.net/calculators/resonance.php

http://oh8jep.kotinet.com/resonanssi.html - tiếng Slave.
        Ngoài ra còn có các chương trình tính toán khác như là: Coilcalc, Coilmaestro, Rfcalc. Gõ từ khoá với tên chương trình như vừa nêu trên trong google thì sẽ tím ra thôi. Nếu bác ko tìm ra, cứ reply yêu cầu lên đây, mình sẽ đính kèm các chương trình đó cho bác. Nếu bác có thắc mắc về cao tần, hãy vào: (tạm thời bây giờ nó nằm ở box điện tử sáng tạo, sau này có lẽ sẽ chuyển về kỹ thuật cao tần) Điện tử Việt Nam > Điện tử ứng dụng > Điện tử sáng tạo > Lan Hương trả lời về cao tần (tập 2)
        Link trực tiếp của luồng đó:
        http://dientuvietnam.net/forums/showthread.php?t=17690
        Ở đó chị Lan Hương sẽ trả lời giúp bạn.
        Chúc vui

Comment

Cám ơn bạn rất nhiều . Những trang web bạn cho rất hay . Mình sẽ cố gắng tìm hiểu trước khi hỏi thêm .
          Chester Bennington
          Linkin Park
          Numb

Comment

Thưa các sư quynh . Mạch ở trên mình có thay bộ dao động LC bằng con dao động thạch anh ko . Nếu được các quynh có thể chỉ rõ hơn về cách thay dc ko . .em đọc sách thấy nó nói thay dao động LC bằng thạch anh thì nó ổn định về tần số hơn . Và thạch anh có điện cảm L lớn điện dung nối tiếp nhỏ nên thạch anh quyết định tần số dao động của mạch . Các pác chỉ giáo thêm .
            Chester Bennington
            Linkin Park
            Numb

Comment

Các bác có thể cho em biết cách quấn dây cuôn cảm sao cho thích hợp .
              mạch em chủ yếu là phát tiếng nói bằng mạch phát này rồi thu bằng đài radio .
              chỉ cho em cụ thể nha.
              mạch này ko tối ưu, tôi có mạch FM tầm phát vài trăm mét thiết kế và chế tạo đơn giản hơn sử dụng nguồn 9V

Comment

tối ưu hay không tối ưu

Nguyên văn bởi vuthaonguyen Xem bài viết
                mạch này ko tối ưu, tôi có mạch FM tầm phát vài trăm mét thiết kế và chế tạo đơn giản hơn sử dụng nguồn 9V
                Bạn vuthaonguyen có thể phân tích hoặc chứng minh mạch nói trên không tối ưu chỗ nào hay không vậy ?

Nói thì ai cũng nói được, ví dụ như có người nói rằng cái mạch bạn chưa post lên "càng không tối ưu" ... thì sao ?

Vấn đề kỹ thuật là phải được chứng minh, Cách nói của bạn là "quăng lựu đạn" đó.
                Không có người xấu, chỉ có người chưa tốt.

Comment

Nguyên văn bởi anhhung1975 Xem bài viết
                  Bạn vuthaonguyen có thể phân tích hoặc chứng minh mạch nói trên không tối ưu chỗ nào hay không vậy ?

Nói thì ai cũng nói được, ví dụ như có người nói rằng cái mạch bạn chưa post lên "càng không tối ưu" ... thì sao ?

Vấn đề kỹ thuật là phải được chứng minh, Cách nói của bạn là "quăng lựu đạn" đó.
                  tôi chỉ giúp ai cần chế tạo thôi
                  còn muốn thảo luận về mạch này thì qua email

Comment

bác vuthaonguyen có thể post mạch của bác lên cho em tham khảo đc ko. em đang cần làm bài tập lớn DTTT lắp mạch phát FM (đơn giản thôi ạ). theo bác nên lắp mạch nào là đc ạ???
                    thank các bác đã đọc

Comment

tối ưu với mục tiêu cụ thể

Thưa các sư quynh . Mạch ở trên mình có thay bộ dao động LC bằng con dao động thạch anh ko . Nếu được các quynh có thể chỉ rõ hơn về cách thay dc ko . .em đọc sách thấy nó nói thay dao động LC bằng thạch anh thì nó ổn định về tần số hơn . Và thạch anh có điện cảm L lớn điện dung nối tiếp nhỏ nên thạch anh quyết định tần số dao động của mạch . Các pác chỉ giáo thêm .
                      1/- Mạch của em thuộc loaị tối ưu với mức công suất + chi phí và mục tiêu kỹ thuật hạn chế "phát tiếng nói bằng mạch phát này rồi thu bằng đài radio".

- Có tiền khuếch đại âm tần : dễ dùng với nhiều chủng loại Electret Microphone.

- Phối hợp tổng trở và điều tần giữa tầng trước và tầng RF tốt, hiệu quả cho dải điều tần (băng thông FM) từ 150 KHz --> 200 KHz, phù hợp với radio FM thông dụng.

- Mạch đơn giản với chỉ một cuộn dây ngõ ra + phối hợp trở kháng anten giản đơn mà khá kiến hiệu với ngõ ra ở giữa cuộn dây Radiation --> dễ ráp, dễ chạy và phù hợp với yêu cầu cụ thể của em.

2/. Thạch anh chuyên dùng để phát cao tần thì có nhưng rất khó kiếm.

- Tần sô thạch anh rất cao (88 MHz --> 108 MHz) thật là không dễ dàng.

- Đó là loại Crystal Double Layer thiết kế đặc chủng, cho một tần số phát và một dải thông định trước.

- Tổng trờ ngõ ra của thạch anh là cao và rất cao, khó điều hợp tổng trở xuất của anten (pro như anh Quế Dương hay "tèm tèm" như Lan Hương thì không kể).

Nói chung là được nhưng ... không khả thi với trình độ amateur.

to Vuthaonguyen : quả thật là ... hết chỗ nói. Diễn đàn là nơi thảo luận công khai để trao đổi hiểu biết, sao không viết lên đây cho quang đãng, cứ núp lén như khỉ dòm nhà. Rủ rê nhau vào mail làm cái giống gì không biết, chỗ đó đâu phải diễn đàn ?.

Biết thì thưa thốt.

Lan Hương.

Comment

Cho mình hỏi cuộn cảm thì mình nên quấn dây đồng loại nào và tìm được ở đâu . tại mình nghe nói là nếu quấn bằng dây điện thì ko tốt hình như là do có độ tự cảm ko cao .
                        Chester Bennington
                        Linkin Park
                        Numb

Comment

Cho mình hỏi cuộn cảm thì mình nên quấn dây đồng loại nào và tìm được ở đâu . tại mình nghe nói là nếu quấn bằng dây điện thì ko tốt hình như là do có độ tự cảm ko cao .
                          Cuộn cảm trong cao tần có hai ứng dụng chính :

1/. Cuộn dây cộng hưởng (trong thu phát bức xạ điện từ, các bộ lọc cộng hưởng).

2/. Cuộn "chặn" cao tần, dùng để lọc cao tần (self Filter) hay để điều hợp đa tần (RFC).

Dây quấn các loại cuộn cảm đều là dây điện từ, đa số làm bằng đồng và có bọc một hay nhiều lớp chất cách điện gọi là vernis cách điện.

Dây điện từ bán khắp nơi và giá không quá đắt. Chợ trời HN và Nhật Tảo TP HCM đều có bán với giá 18.000 --> 22.000 đ một lạng.

Lan Hương.

Comment

thu phát rf dùng pt2262-pt2272

anh em nào biết cách quấn 3 cuộn dây còn thiếu. xin chỉ mình với nha. yahoo: vuathanhlong1990@yahoo.com. thanks nha.

Comment

Nguyên văn bởi daivuong2511 Xem bài viết
                              anh em nào biết cách quấn 3 cuộn dây còn thiếu. xin chỉ mình với nha. yahoo: vuathanhlong1990@yahoo.com. thanks nha.
                              Theo anh Quế Dương thì các cuộn dây như sau (Mạch phát):

- L1 = 10uH (Nên mua sẵn, nó có màu nâu đen đen - hình dáng giống như điện trở), nếu ko mua được thì tự quấn (có phần mềm tính trị số uH - bạn tìm trên web với từ khóa "INDUCTANCES")

- L2 và L3 = 2.5T - 3T (2,5 đến 3 vòng) dây 0.5mm lõi không khí 3mm.

Bạn làm xong Post kết quả lên xem thế nào nhé!

Comment

Về tác giả

Collapse

lytuthanh sam king Tìm hiểu thêm về lytuthanh

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X