Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Truyền thanh & ứng dụng

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Truyền thanh & ứng dụng

Chào các bạn !
    Đã có thời gian,diễn đàn đã sôi nổi bàn luận và đã có nhiều ý kiến cũng như các kiến thức về truyền thanh có dây cũng như không dây được trình bày.Tuy nhiên,đề tài này lại nằm rải rác trong diễn đàn phần nào gây trở ngại cho những người quan tâm.
    Nhận thấy đây là đề tài nhiều người muốn tìm hiểu (trong đó có tôi)- Tuy kiến thức còn hạn chế song tôi mạnh dạn đề nghị các bạn vào đây thảo luận và đóng góp nhằm tìm hiểu kiến thức.
    Phần tôi sẽ giới thiệu các bạn sơ đồ cũng như cách thực hiện một hệ thống truyền thanh (Cả vô tuyến & hữu tuyến)Những kiến thức tôi trình bày chủ yếu qua kinh nghiệm thực tế,có gì "phạm lý thuyết" mong các cao thủ chỉ giáo.Về phần vô tuyến chủ yếu là lắp cụm thu Fm (có cả file hex để các bạn thực hiện.
    Nếu có người hưởng ứng :chúng ta sẽ bắt đầu cuộc hành trình....

Em ủng hộ. Hồi trước e định làm đề tài tốt nghiệp về đề tài này mà sau lại phải chuyển đề tài. E tin rằng đây sẽ là 1 đề tài rất tuyệt !
    Thất nghiệp :(

Comment

cho 10 điểm về đề tài này!

Comment

Ừ, mình cũng ủng hộ! ^_^

Comment

Mời bạn xuất phát, mình thích để tài này

Comment

Truyền thanh & ứng dụng

Chào Các bạn!
            Rất vui vì có nhiều người hưởng ứng đề tài này.Xin các bạn thứ lỗi vì lâu nay công việc bận ko vào diễn đàn nên việc trả lời có chậm trể.
            Trước khi vào đề tài,xin được nói rõ :
            * Những kiến thức mình trao đổi là công lao của các thành viên diễn đàn này đặc biệt là anh Vinh Nha Trang,anh Quế Dương và bạn Lê Mạnh Hải (Hà Nội).Việc đưa nội dung này lên diễn đàn chắc anh Vinh,anh Dương và bạn Hải cũng sẽ đồng tình và cho phép mình thực hiện bởi vì kiến thức cần phải được chia sẻ cho những người muốn tìm hiểu và trao đổi để nâng cao tay nghề.
            * Như mình đã nói trên,đây chẳng qua là kinh nghiệm thực tế,mình chẳng qua là người mở màn rất mong các bạn tiếp tục thảo luận để tìm ra phương án tốt nhất.
            Đầu tiên,xin gởi trước cho các bạn tham khảo sơ đồ tuner AM/FM và sơ đồ điều khiển để nó thu được sóng.Sơ đồ tuner để các bạn tham khảo thôi,trong tuner đã lắp sẵn rồi,chỉ ra các đầu nối trạm(xem dưới).Bạn nào cần code,xin để lại mail,mình sẽ chuyển.
            Để có thể hiểu rõ hơn về tuner AM/FM này các bạn cần download datasheet : LC72131 và LA1837.
            Chân ra của tuner là sơ đồ có gửi kèm theo, và các bạn tra theo sơ đồ :
            Pin : 1,2,3 : vào bo lập trình của 16F84A để điều khiển tần số theo bước nhảy lập trình như 50khz hay 100khz của giãi tần FM : 88~108Mhz.
            Pin 8 : cấp nguồn 12V.
            Pin 10, 12 : kênh L và R của Audio.
            Pin 11 : mass
            Pin 13 : mute : là chân làm câm khi không có tín hiệu RF.
            Pin 14 : tuner là chân báo tín hiệu tuning khi dò trúng đài.
            Pin 15 : báo tín hiệu stereo.
            Nếu dùng bo lập trình, tuner sẽ tự động chuyển qua băng tần FM, pin 14 của LA1837 là swich AM/FM. Vậy pin 7 của LC72131 sẽ là chân cho ra điện áp O=FM và 5V=AM.
            Điện áp VT để PLL sẽ có 12V =108Mhz.
            Các bạn có thể test để tuner chạy band FM như sau :
            1/ Cấp nguồn 12V : pin8 +12V, pin11: mass.
            2/ Kiểm tra pin 7 LC72131 xem có volt không, nếu 0V chắc chắn tuner đang ở mode FM, nếu có 5V thì Anh nối chân 7 xuống mass.
            3/ Lấy1VR 100Kohm, chân ngoài theo chiều kim đồng hồ cấp 12V, chân bìa còn lại nối mass, chân giữa nối vào pin 18 của LC72131.
            4/ Gắn Anten vào đầu F cái.
            5/ Nối 10+12 và mass vào Ampli.
            6/ Chỉnh VT sẽ thu được đài.
            7/ Kiểm tra điện áp của pin 14 khi bắt được đài.
            8/ Muốn làm câm (khi không có đài âm thanh sẽ ra loa mình nghe tiếng rè rất lớn), cấp nguồn vào pin 13 một R=10Kohm.

Về kiến thức lập trình,anh quế Dương đã có bài chi tiết rất hay các bạn tìm đọc :
            Tổng hợp kỹ thuật PLL - Sử dụng các IC PLL cao cấp RF

http://www.dientuvietnam.net/forums/...c%E1%BA%A5p-RF

Thân !
            Attached Files
            Last edited by anhthacgian; 16-11-2010, 09:01.

Comment

Bổ sung Bảng cài đặt tần số
              Attached Files

Comment

@anhthacgian: Chào anh. Em đang cần mua 1 bo mạch thu sóng AM/ FM dùng IC 72131 và LA1823 ( như trong sơ đồ anh nói ở trên), vậy nếu a biết địa chỉ bán thì có thể cho em được k ạ. Em cảm ơn trước. Email của e là : t.thanh16@yahoo.com.vn

Comment

Rất tiếc không biết địa chỉ để mua tuner như E đề nghị.Trước nay A có là do Anh vinhnhatrang nhượng lại.E có thể liên lạc nơi này để mua thử (Hình như họ không bán lẻ,nếu E liên lạc được,cho A biết với)
                  http://linghua.manufacturer.globalso...GetProduct.htm

Comment

quá tuyệt bác ơi! em đang dùng mấy cái này cho phát thanh các phường xã. sữa chữa chỉ mới bỏm bẻm đôi chút. mong bác giúp em thêm hai phần mạch điều khiển và công suất luôn nhé!
                    rất mong hồi âm của bác.
                    một lần nữa cảm ơn bác!

Comment

bác mod ơi tiếp tục đề tài đi

Comment

Về tác giả

Collapse

anhthacgian Tìm hiểu thêm về anhthacgian

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X