Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Em cần ghi âm để phát lên sóng

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Em cần ghi âm để phát lên sóng

Xin đừng cho là em post sai chỗ. Vì em ko biết phải đưa vào đâu cho đúng. Tiếp nữa là do em dùng cho phát RF kia mà.

Số là em chơi vô tuyến nghiệp dư. Mà các anh chị biết rồi đó : khi lên sóng là em phải lải nhải mãi câu nhàm chán : "I' m Lanhuong, vietnamese girl on my Radio Amateur frequency ... (nhạc) Je suis Lanhuong, la vietnammiene fille qui jouaies sur L' Amateuse Radio frequence de ....(nhạc) ... và vân vân ... " bằng 4 hay 5 thứ tiếng. Có khi cả vài giờ mới có tiếp chuyện. Ngủ gật luôn.
    Rồi còn phải vặn nhạc "nền" ầm ĩ cho đến khi có người tiếp âm mình. Chán chết.

Project : Bây giờ thì em muốn làm một mạch chứa con IC ghi câu nói đó (có thể sửa lại tí, vẫn với 5 - 6 thứ tiếng) trên nền đoạn nhạc ngắn của Santana mà em yêu thích, gắn sẵn trong máy phát như một bộ tích hợp có tên là mạch massage - thông điệp, tín hiệu đầu ra của mạch đi vào 1 bên của Pot balance.

Message <-----to Modulation-----> Voice

(RF modulated out) <-/

Khi lên sóng, em sẽ mở cho mạch thông điệp (massage) hoạt động rồi vặn balance qua phía massage để nó .... lải nhải thay mình. Khi có đèn báo sóng tới thì em cho balance từ từ về phía voice để nói vào micro và connect luôn. (end project)

Trời. Được như thế thì đỡ tủi cho em biết bao !!!

Các anh đừng chê em "chuối", xin tư vấn cho em với.

Lan Hương.

TB : nếu không đúng chỗ thì xin các anh chuyển về chỗ đúng dùm em vậy.
    Last edited by lanhuong; 18-12-2006, 16:13.

Nguyên văn bởi lanhuong Xem bài viết
    Xin đừng cho là em post sai chỗ. Vì em ko biết phải đưa vào đâu cho đúng. Tiếp nữa là do em dùng cho phát RF kia mà.

Số là em chơi vô tuyến nghiệp dư. Mà các anh chị biết rồi đó : khi lên sóng là em phải lải nhải mãi câu nhàm chán : "I' m Lanhuong, vietnamese girl on my Radio Amateur frequency ... " bằng 4 hay 5 thứ tiếng. Có khi vài giờ mới có tiếp chuyện. Ngủ gật luôn.
    Rồi còn phải vặn nhạc "nền" ầm ĩ cho đến khi có người tiếp âm mình. Chán chết.

Bây giờ thì em muốn làm một con IC ghi câu nói (có thể sửa lại tí, vẫn với 5 - 6 thứ tiếng) với đoạn nhạc nền ngắn của Linkin Park mà em yêu thích, gắn sẵn trong máy phát như một bộ tích hợp, tín hiệu đi vào 1 bên của Pot balance.

Message <-----to Modulation-----> Voice

Khi lên sóng, em sẽ vặn balance qua phía IC đó để nó .... lải nhải thay mình. Khi có đèn báo sóng tới thì em cho balance từ từ về phía voice để nói vào micro và connect luôn.

Trời. Được như thế thì đỡ tủi cho em biết bao !!!

Các anh đừng chê em "chuối", xin tư vấn cho em với.

Lan Hương.

TB : nếu không đúng chỗ thì xin các anh chuyển về chỗ đúng dùm em vậy.
    Đi mua một cái USB Mp3 về - loại rẻ nhất ấy không cần chức năng ghi âm cũng được (chắc bây giờ khoảng hơn 100k vnd). Sau đó, dùng một chương trình sound recorder trên máy tính, ghi âm câu nói của mình vào, thích chơi nhạc nền kiểu gì cũng hay, nếu khéo có thể điều chỉnh giọng của mình thành thỏ thẻ oanh vàng như con gái chẳng hạn ... . Sau đó, nạp vào máy mp3, bấm lên chơi, đặt ở chế độ repeat play là xong, còn cái vụ blance gì đó, tự chế lấy, quá dễ.

Comment

Ối dzời, đã có PC rùi thì biểu anh Vietheart viết cho một cái soft là xong ngay. Khỏi tốn xiền mua MP3, MP4. Ý tưởng hoạt động thế này nhá: microphone sẽ cắm vào mic in của sound card, ngõ ra (speaker out) sẽ nối vào trạm phát. Chương trình bắt đầu sẽ mute mic và phát file wave thu câu "I'm Huong Lan singer..." lên xong sẽ bật mic lên để em oanh vàng thỏ thẻ vào. Còn hiệu ứng âm thanh thì khỏi nói (no problem).
      Cái nì là playback file wave thui sẵn mà chứ có phải text-to-speech đâu. Còn nối dây line out từ máy tính lên lầu 3 được muh.
      Last edited by bxngoc; 18-12-2006, 16:34.
      “If you create your own electricity, heating and water systems, you create your own politics. Maybe that’s what they’re afraid of.” –– Michael Reynolds

Comment

Trời ạ

Máy phát em nhờ người đặt tận sân thượng lầu 3. Trên đó không có chỗ đặt máy tính mà chỉ có cái máy phát thôi hà. Với lại, làm cái mạch Message là gọn ghẽ nhất, nằm luôn trong máy phát, khỏi kích rích. Bộ nhớ "cứng" và chuyên dùng cho chỉ 1 chức năng thôi mà anh.

Còn chuyện viết bằng word, dùng speech rồi cho out ra một cổng nào đó, nối vào modulation thì ... chết còn sướng hơn. Thà là em cứ vừa nói, vừa ngủ gật như bi giờ cho .... gọn. Dùng MP3 cũng chả thấy hay hơn gì.

Nói cho vui thôi, em vẫn phải điện hỏi ... tùm lum đây.

Lan Hương.

TB :
        - Hôm nào xong, em phải chụp hình lại rồi post lên đây cho ... bõ ghét mấy anh Moderator.
        - Làm được cái "vụ" này thì em có thêm thứ để khoe với các bạn em nữa chứ.
        - Em nghĩ là project của em sẽ có nhiều người làm theo và có thể sẽ rất, rất, rất phổ biến trong giới Radio Amateur đó.
        Last edited by lanhuong; 18-12-2006, 16:36.

Comment

!Hì !Nếu làm cái đc cái mạch này thì tốt quá !Khổ thân mấy ông chuyên thâu băng "Bánh mì bơ sữa 1 ngàn 1 ổ " với lại "Bàn là quạt cháy ..." !
          Cái này chả phải giống mấy cái ic nhạc hay sao ? Có bài hát đi hát lại !Nhưng chác chắn là phức tạp hơn nhiều !
          Mà bà chị LanHuong Phát ở tần số bao nhiêu vậy ?Sw à ?
          Thất nghiệp :(

Comment

làm xong nhớ post lên ngay nha!!!

Comment

Thương em tôi tìm được mạch ghi âm. Sao em nỡ vội...

Sưu tầm bên diendansv.net. Sao không dùng com pu tờ làm in tẹc net radio lun.
              Nếu cần giao lưu với audience thì build thêm cái IVR nữa là xong.
              Attached Files
              “If you create your own electricity, heating and water systems, you create your own politics. Maybe that’s what they’re afraid of.” –– Michael Reynolds

Comment

Nguyên văn bởi bxngoc Xem bài viết
                Ối dzời, đã có PC rùi thì biểu anh Vietheart viết cho một cái soft là xong ngay. Khỏi tốn xiền mua MP3, MP4. Ý tưởng hoạt động thế này nhá: microphone sẽ cắm vào mic in của sound card, ngõ ra (speaker out) sẽ nối vào trạm phát. Chương trình bắt đầu sẽ mute mic và phát file wave thu câu "I'm Huong Lan singer..." lên xong sẽ bật mic lên để em oanh vàng thỏ thẻ vào. Còn hiệu ứng âm thanh thì khỏi nói (no problem).
                Cái nì là playback file wave thui sẵn mà chứ có phải text-to-speech đâu. Còn nối dây line out từ máy tính lên lầu 3 được muh.
                To bxngoc: bác không hiểu thế nào là Radio Amateur, phát cái này nhiễu loạn lên, nhưng nghe tiếng lạo xạo với lại cái giọng nhừa nhựa mỗi khi bắt được sóng cũng có cái thú của nó bác ạ. Sướng lắm, chứ không như voice chat bác hình dung đâu.

To lanhuong: Đề nghị đồng chí bỏ cái giọng giả gái đi, sau vụ 3T tớ có kinh nghiệm nhận dạng giới tính trên diễn đàn rồi. Stop đi, nghe nhạt lắm.

Comment

sau vụ 3T tớ có kinh nghiệm nhận dạng giới tính trên diễn đàn rồi
                  Bác truyền kinh nghiệm cho em với, tính em dại gái bác giúp cho

Comment

1 con CPLD, 1con thẻ nhớ ( nếu xịn) hay chỉ 27(28,29) 040 đến 080 là OK rồi. Cái này bạn để ý chỗ chắn tàu hỏa có câu nói "Chú ý có tàu qua đường ngang + Chuông" .Bạn qua mình tặng 1 bộ phát 32 giây có cả amplifier(10W) Nếu không dùng thì bỏ phần này cũng được.
                    Nhà sản xuất chuyên nghiệp các sản phẩm OEM cho gia dụng và công nghiệp.

Biến tần
                    Máy giặt
                    Lò vi sóng
                    Bếp từ.
                    Tủ lạnh.
                    Điều hòa

Comment

Về tác giả

Collapse

lanhuong Lan Hương's my small sister. I'm Huyền Trang, my husband's Dr.Kim.I love him Tìm hiểu thêm về lanhuong

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X