Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin giúp đỡ thiết kế module RF cho OFDM, f= 2.4 GHz

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin giúp đỡ thiết kế module RF cho OFDM, f= 2.4 GHz

Nhóm em đang làm đề tài thiết kế một khối COFDM, hiện bọn em còn khối modul RF để điều chế tín hiệu từ baseband đưa lên cao tần đề đưa ra anten cho bộ phát và modul tương ứng cho bộ thu. Do chưa có kinh nghiệm trong thiết kế mạch cao tần nên em chưa biết làm thế nào, rất mong các anh chị có kinh nghiệm giúp đỡ và share tài liệu để em học hỏi thêm !!!!!!!!
    - Bước đầu bọn em cần dùng malab để mô phỏng dạng tín hiệu cho khối này (phần này bắt buộc phải làm)
    - Sau đó, thiết kế mạch layout, em dự định dùng phần mềm ADS ( hiện em đang tìm hiểu phần mềm này). Còn làm mạch cao tần thật em nghe nói khó lắm?
    Hiện em đang thử dùng ADS để tạo khối khuếch đại công suất f= 2.4 GHz, em thấy tính toán phối hợp trở kháng toàn ra các giá trị lẻ, không biết chuẩn hóa thế nào? Em cũng mong anh chị chỉ bảo thêm việc thiết kế các khối tạo dao động, bộ trộn, bộ lọc LNA...!!!!
    Có anh chị nào biết có biết chip nào có thể thực hiện modul này, và mạch nguyên lí tương ứng không? Nếu không xin các anh chị giúp đỡ em thiết kế mạch này, làm được mạch thật thì tốt nhất, không em sẽ cố gắng làm phần layout trên ADS.

Chào bạn tan_bkfet,

Về chipset module, bạn có thể tham khảo MAX2829 của Maxim (http://www.maxim-ic.com/datasheet/index.mvp/id/4532). Mình sử dụng chip này và eval-board và chạy rất tốt. Bạn có thể google thêm và có rất nhiều forums trao đổi về chip này cho cả 2 tần số ISM: 2.4-2.5GHz và 5.8GHz.

Nếu bạn muốn thiết kế toàn bộ (Tx: baseband --> DAC --> IQ mixer --> Filter --> Power Amplifier --> Ant và bên Rx: Ant --> Band Filter --> LNA --> IQ Mixer --> Channel filter --> AGC --> ADC --> baseband) thì trong ADS có rất nhiều reference designs bạn có thể tham khảo thêm ở Example hoặc Design Guide của ADS. Theo mình, nếu đây chỉ là đề tài thiết kế mô phỏng và không phải làm sản phẩm thật, bạn nên bắt đầu bằng 1 reference design của ADS, tìm hiểu chi tiết các thiết kế và thay đổi nếu cần thiết. Sau đó bạn có thể layout và co-simulation mạch của bạn sử dụng ADS.

Sau khi chon 1 reference design, bạn có thể post lên thêm từng circuit block để trao đổi thêm chi tiết. Chúc bạn thành công.

Comment

Đăng bài lâu rồi mà mãi mới thấy có anh giúp đỡ. Cảm ơn anh nhiều!
      Anh đã từng làm mạch thật trên GM862 Evaluation Board cho khối này rồi ah? Cho em hỏi thêm phần ghép nối giao tiếp giữa modul điều chế số COFDM ở baseband với modul RF này với, có phải dùng ngôn ngữ ATi để cấu hình hay lập trình giao tiếp như thế nào? Trước đây, em có hiểu về mạch thu phát wifi sử dụng ichip CO2144 ghép nối với modul wi2wi Marvell’s 88W8686 phải dùng ATi để cấu hình( ai cần tài liệu về mạch thu phát wifi tớ share cho!), ko biết mạch anh đã làm lập trình giao diện thế nào?
      Chắc bọn em chỉ cố gắng tự thiết kế đến mạch layout, không có khả năng làm mạch thật. Các khối nhỏ em cũng đang tham khảo example design của ADS, còn phần giao tiếp kết nối nếu có thể mong anh giúp đỡ thêm.

Comment

Đụng đến tần số Ghz thì layout trở nên khá khó khăn. mình nghĩ để lên tới tầm tần số này phải học cả EMC, SI (đối với digital) để nhận biết điện từ trường bức xạ trong board chứ k đơn giản là mô phỏng trên bất cứ tool nào.

Comment

Nguyên văn bởi contau Xem bài viết
          Đụng đến tần số Ghz thì layout trở nên khá khó khăn. mình nghĩ để lên tới tầm tần số này phải học cả EMC, SI (đối với digital) để nhận biết điện từ trường bức xạ trong board chứ k đơn giản là mô phỏng trên bất cứ tool nào.
          uhm, thầy yêu cầu làm mà mình thấy khó quá. Bọn tớ định thiết kế từng khối nhỏ trên ADS dựa theo sơ đồ khối chức năng máy phát 2 tầng sau đó ghép lại với nhau. Loay hoay tính toán mà chỉ tạm ổn được 2 khối khuếch đại công suất và bộ trộn, mô phỏng thấy cũng tạm. Nhưng còn mấy điểm này mình chưa biết xoay sở thế nào?
          1. Khối ADC/DAC lấy mẫu ở tần số MHz làm thế nào? nếu dùng một chip chuyên dụng thì trong ADS mô phỏng thế nào?
          2. Dùng phần mềm gì để kết nối giũa phần cứng FPGA (là modul điều chế số ở baseband cho OfDM) và phần thiết kế RF trên ADS bọn tớ đang làm, nói chung là lấy tín hiệu vào từ FPFA để mô phỏng trên ADS?? (ai có tài liệu share với nha)
          3. Khi ghép nối các khối lại theo sơ đồ khối làm sao để giảm nhiễu và đảm bảo công suất.

Comment

Nguyên văn bởi tan_bkfet Xem bài viết
            uhm, thầy yêu cầu làm mà mình thấy khó quá. Bọn tớ định thiết kế từng khối nhỏ trên ADS dựa theo sơ đồ khối chức năng máy phát 2 tầng sau đó ghép lại với nhau. Loay hoay tính toán mà chỉ tạm ổn được 2 khối khuếch đại công suất và bộ trộn, mô phỏng thấy cũng tạm. Nhưng còn mấy điểm này mình chưa biết xoay sở thế nào?
            1. Khối ADC/DAC lấy mẫu ở tần số MHz làm thế nào? nếu dùng một chip chuyên dụng thì trong ADS mô phỏng thế nào?
            2. Dùng phần mềm gì để kết nối giũa phần cứng FPGA (là modul điều chế số ở baseband cho OfDM) và phần thiết kế RF trên ADS bọn tớ đang làm, nói chung là lấy tín hiệu vào từ FPFA để mô phỏng trên ADS?? (ai có tài liệu share với nha)
            3. Khi ghép nối các khối lại theo sơ đồ khối làm sao để giảm nhiễu và đảm bảo công suất.
            Mình xin hỏi là bạn học ở đâu vậy. Nếu là sv ở VN thì nói thẳng với thầy là "khó quá".Mình nghĩ nếu bạn làm tất cả các phần cơ bản trong bộ thu phát số thì bạn là PhD hay Pro gì đó chứ k còn là sv nữa.

Comment

Ai có tài liệu về thiết kế mạch IQ dùng cho hệ thống OFDM share cho mình xin được không? tớ đang thiết kế mạch phát IQ dùng con TRF370417 của TI
              mong mọi người giúp đỡ

Comment

Theo mình thì bạn nên sử dụng phần mềm SystemVue của Agilent.. -> phần mềm này dùng mô phỏng mức hệ thống rất hay...

Comment

Nguyên văn bởi lynk131 Xem bài viết
                  Theo mình thì bạn nên sử dụng phần mềm SystemVue của Agilent.. -> phần mềm này dùng mô phỏng mức hệ thống rất hay...
                  Phần mềm như bạn nói khá hay.Mình được biết đây là phần mềm chuyên dùng cho thiết kế hệ thống, tuy nhiên bản ***** thì chưa có trên thị trường..Muốn sử dụng phải dùng license trial - 2 tuần của hãng..^_^. Nếu các bạn muốn mình có thể giúp.^^
                  Last edited by hoanganh_tec; 29-02-2012, 01:14.
                  - Tư vấn, thiết kế, mô phỏng, chế tạo các phần tử siêu cao tần, cao tần cs lớn, các loại ăng ten

Comment

Nguyên văn bởi romeo39 Xem bài viết
                    Ai có tài liệu về thiết kế mạch IQ dùng cho hệ thống OFDM share cho mình xin được không? tớ đang thiết kế mạch phát IQ dùng con TRF370417 của TI
                    mong mọi người giúp đỡ
                    Dễ quá! Lên mạng lấy datasheet của nó về làm, có cả mạch thực hành.

SKYPE NICK: anhtungdx

Comment

"Dễ quá! Lên mạng lấy datasheet của nó về làm, có cả mạch thực hành."
                      Cái mạch TRF370417 chỉ là khối chính của bộ điều chế IQ thôi cậu ah. tớ đang tìm cách thiết kế thêm mấy khối nữa như là bộ tạo dao động cỡ (Ghz), khối anten, DAC,
                      ADC...
                      Quan trọng nữa là chuẩn giao tiếp để feed tín hiệu là SMA cái này tớ chả biết thế nào, cho nên định xin tài liệu để tìm hiểu cho kĩ hệ thống (khỏi tốn tiền ngu).

Comment

cả nhà cho mình xin tài liệu làm mạch thu-phát sóng wifi với?? thanks
                        Quang Nhat
                        ---------------------------------------
                        Yahoo :quangnhat85ls
                        Mail :
                        Nhận thiết kế và ép nhựa cho đồ điện tử

Comment

Về tác giả

Collapse

tan_bkfet Tìm hiểu thêm về tan_bkfet

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...