Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch phát + Thu ?? giúp tôi với

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạch phát + Thu ?? giúp tôi với

hiện giờ em đang làm bài tập lớn môn học. có ai giúp em với, em cần làm 1 bộ gồm : 1 mạch phát từ micro và 1 mạch thu tín hiệu đó và phát ra loa. em xin cảm ơn trước

Mạch phát - thu . . .

Mạch phát và thu thì trên luồng này có rất nhiều. Bạn xem kỹ rồi lập ra bản chi tiết như sau :

1/. Công suất - cự ly thu phát.
    2/. Tính chất dữ liệu truyền đi - yêu cầu biên độ & chất lượng dữ liệu đích.
    3/. Phương thức điều biến - tần số thu phát.
    4/. Cấp độ kỹ thuật (đơn giản với mạch tích hợp hay khó khăn hơn với linh kiện rời). Tiêu chí kỹ thuật (ráp trạm hay PCB hay ... gì gì đó, "để một đống" hay vào vỏ hộp kích cỡ ra sao).

Với bản chi tiết này, anh em trong diễn đàn dễ cung cấp cho bạn những hỗ trợ cần thiết.

Lan Hương

Comment

hỏi về mạch phát

Chị Lan Hương hoặc ai đó cho em hỏi về mạch này: cái thuật ngữ 24 gauge wire có nghĩa là gì vậy? và nếu ko tự làm tụ C6 thì mình có thể thay bằng con tụ bao nhiêu vậy? chỉ nhanh cho em với nha. Cán ơn chị nhiều.
      Attached Files
      |

Comment

trả lới cho bạn về ý nghĩa của Gauge 24 : Gauge wire là tiêu chuẩn cỡ dây điện của Hoa Kỳ ( US Standard wire ). Muốn biết đường kính của dây , ta phải tra sách, số Gauge cáng lớn : đường kính của dây càng nhỏ và ngược lại. Thí dụ :
        - Gauge # 23 : đường kính là 0.02257 inches = 0,5733 mm
        - Gauge # 24 : 0.02010 = 0,5105
        - Gauge # 25 : 0.01790 = 0,4547
        Chắc bạn hài lòng ?

Comment

Tụ C6 và Gauge

.
          to : anh convit155 và các bạn thân mến.

- Tụ C6 là tụ điện hồi tiếp cao tần dương làm cho mạch dao động (tự kích) được. Tùy theo điện dung ký sinh của transistor mà nó lớn hay nhỏ. Trong mạch này, với tần số là dải trung bình 90 MHz, và dùng con 2N2222A là "thứ dữ" cho nên trị số C6 từ 15 đến 25P là vừa (theo kinh nghiệm của Lan Hương).

- Thường thì người ta dùng C6 là tụ điện 15p song song với tụ 5p - 10p vi chỉnh. Lắp mạch xong, chỉnh tự này đến khi dao động tốt nhất (ít méo hài do hồi tiếp dương quá "sâu".

- Gauge thì anh thang_ngu nói rồi, Lan Hương không nói lại nữa. (khiếp, nhìn cái nick tưởng là ... thằng - ng, nhưng khôn quá chừng thế kia cơ mà . . . Đúng là ảnh ... giả nai).

- Nói đúng ra thì mạch máy thu còn đáng sợ hơn cả mạch máy phát nếu muốn ráp cho đạt yêu cầu. Anh Vịt (giời) nên tham khảo bài của Lan Hương trong:

http://dientuvietnam.net/forums/show...?t=4132&page=3

May mắn là cũng có mạch máy phát và máy thu thuần mạch kết (IC), không có cuộn dây rất thích hợp cho PWM, dễ ráp lắm. Nếu các anh cần thì Lan Hương sẽ post lên cho.

- Huhu, cám ơn thì cứ việc bấm vào "cảm ơn" đó, viết làm gì cho .... tốn hơi hả anh.

Lan Hương
          Last edited by lanhuong; 24-11-2007, 16:35.

Comment

em cần kiếm sơ đồ nguyên lý và sơ đồ mạch in của 1 bộ gồm 1 mạch phát và 1 mạch thu.
            - cự ly phát cỡ 100m
            - tín hiệu truyền là âm thanh,lời nói..
            - phương thức chỉnh tần số là sử dụng 1 tụ điện có thể thay đổi đc về điện dung
            - khi hoàn thành thì mỗi mạch nằm trên 1 bản mạch in, cho vào 2 hộp
            Em mong chị Hương hãy giúp em, em mới là sinh viên năm nhất nên chưa biết nhiều, và cũng mong tất cả các thành viên có lòng giúp em làm mạch này, em cảm ơn trước mọi người

Comment

Nguyên văn bởi peter.buzz Xem bài viết
              em cần kiếm sơ đồ nguyên lý và sơ đồ mạch in của 1 bộ gồm 1 mạch phát và 1 mạch thu.
              - cự ly phát cỡ 100m
              - tín hiệu truyền là âm thanh,lời nói..
              - phương thức chỉnh tần số là sử dụng 1 tụ điện có thể thay đổi đc về điện dung
              - khi hoàn thành thì mỗi mạch nằm trên 1 bản mạch in, cho vào 2 hộp
              Em mong chị Hương hãy giúp em, em mới là sinh viên năm nhất nên chưa biết nhiều, và cũng mong tất cả các thành viên có lòng giúp em làm mạch này, em cảm ơn trước mọi người

Bạn chưa hiểu thế nào là việc thay đổi tần số đúng không , sơ đồ thì có nhiều đó , còn sơ đồ mạch in thì không ai vẽ cho bạn đâu . Vì có vẽ chưa chắc bạn đã bắt trước người ta được .

--- Cái sơ đồ sờ sờ ở trên kia bạn Convit155 đã post rồi đấy thôi , bạn nhìn thấy sơ đồ rồi mà lại post bài này hỏi thì lấy làm lạ lắm lắm .

--- Trên sơ đồ ta chỉ cần điều chỉnh thay đổi tụ vi chỉnh ở khung cộng hưởng là thay đổi được tần số phát rồi ( đúng yêu cầu của bạn ) (1)

--- Đầu vào là MIC ===> tín hiệu âm thanh ( tiếng nói ) đúng yêu cầu của bạn (2)

--- Khoảng cách 100 mét ( Có thể dùng cái máy thu nhậy một tí ) ==> dúng yêu cầu (3)

--- Vậy còn điều gì nữa ???
              Tôi thích màu đen nên tôi đã chọn CAMRY 3.5Q

Comment

đó chỉ là mạch phát, còn mạch thu đc tín hiệu đó nữa thì làm sao anh nhỉ?

Comment

Nguyên văn bởi peter.buzz Xem bài viết
                  đó chỉ là mạch phát, còn mạch thu đc tín hiệu đó nữa thì làm sao anh nhỉ?
                  mạch thu thì vào luồng mạch ứng dụng đó , hình như có cái bài của anh Duy Phi đó .

Trên này có cả rồi . Sao bạn không search Forum ???
                  Tôi thích màu đen nên tôi đã chọn CAMRY 3.5Q

Comment

Nguyên văn bởi lanhuong Xem bài viết
                    .
                    May mắn là cũng có mạch máy phát và máy thu thuần mạch kết (IC), không có cuộn dây rất thích hợp cho PWM, dễ ráp lắm. Nếu các anh cần thì Lan Hương sẽ post lên cho.
                    Lan Hương
                    LanHuong hướng dẫn mạch phát dùng IC đi, mạch thu thì mình dùng con CXA1191 làm được rồi, hoạt động tốt, hóa ra việc cân chỉnh cũng ko khó lắm
                    Phạm Minh Tuấn

(+84) 982006467

Comment

chi Lan Hương thử post một mạch thu xem có đơn giản hơn cái mạch em đang có được ko? sắp nộp bài muốn làm một cái nó đơn giản một tí.( he he nhớ thu được tín hiệu phát ra từ mạch phát ở trên nha) thanks!!!
                      mình tự viết cảm ơn thể hiện sự chân thành có hayhown ko hả chị? em nghĩ thời gian, hơi sức viết từ "cảm ơn" đáng bao nhiêu đâu, lại tình cảm... he he... em nói phải chứ? cảm ơn chị một lần nữa.
                      |

Comment

Mạch thu

Anh ráp mạch này, rất hay và giản đơn đó :

http://dientuvietnam.net/forums/show...1158#post71158

Hic, anh lười đọc bài thấy ... sợ luôn.

Lan hương

Comment

Mạch phát FM không có cuộn dây (coilless FM tranmitter)

Mạch phát sau đây dùng IC số CD4069 (6 HEX inverter), Lan Hương ráp chạy thử thấy khá ngọt ngào. Khi phối hợp thêm BPF (Band Pas Filter) và inboard antenna nữa thì gọn và dễ. . . hết chỗ chê.
                          http://dientuvietnam.net/forums/atta...1&d=1196515281

Trong sơ đồ này thì con varicap (diod biến dung) lấy trong tuner TV nội địa cũ là ổn. Thạch anh từ 10 MHz đến 12 MHz đều dùng tốt.

Tần số phát trong sơ đồ với thạch anh 10,7 MHz là 96,3 MHz.

Mạch dùng con Max2606 (Nhật Tảo bán 6.000 đ) thì chỉ có một cuộn dây 390nH, 4 con điện trở và vài tụ điện, rất dễ thực hiện.
                          http://dientuvietnam.net/forums/atta...1&d=1196515281

Nhớ là dùng micro điện dung, tiệm Ngọc Nhật Tảo có bán, hay lấy từ radio casette cũ.

Chúc các anh thành công.

Lan Hương.
                          Attached Files
                          Last edited by lanhuong; 01-12-2007, 20:44.

Comment

anh "convit" chú ý nè

Chú ý về sử dụng nút Cảm ơn !

Hiện nay diễn đàn đã sử dụng nút Cảm ơn , vậy mong các bạn sử dụng nó, để tránh nhưng bài viết không cần thiết.

Đây cũng là một cách hay để động viên của thành viên post bài, số lần được cảm ơn thể hiện chất lượng của bài viết của bạn có ích cho nhiều người hay không.

Vì thế, nếu bạn đọc bài viết của ai đó mà bạn cảm thấy có ích, hãy bấm nút Cảm ơn nằm dưới bài viết thay vì lời cảm ơn.

Đó là một hành động lịch sử thể hiện thiện ý của bạn với người viết, biết ơn đối với người post bài, ngoài ra nó còn giúp cho diễn đàn chúng ta gọn gàng hơn, ít những bài spam hơn.

Admin
                            Làm sao thì làm thì cũng nên tuân theo lời khuyên từ diễn đàn, anh ạ.

Lan Hương.

Comment

Xin hỏi những mạch của lanhuong post lên có phát được quá 5 mét vậy không. Nếu chỉ phát được dưới khoảng cách này thì chẳng còn ai muốn chế tạo mạch thu phát dùng sóng radio làm gì nữa. lanhuong có mạch phát điều tần ở tần số 10,7Mhz, thì ở phần thu làm sao radio thông thường có thể thu được. Mà theo tôi được biết tần số sóng mang dùng điều tần để truyền tín hiệu đi xa đều có tần số lớn hơn 64MhZ. Chỉ có trong kỹ thuật điều chế tín hiệu màu ở hệ Secam thì người ta mới dùng điều tần tín hiệu màu r và B ở tần số khoảng 4 - 5 Mhz gì đó. Mà mục đích điều tần cũng chỉ để ghép tín hiệu mà, chói xung thành 1 tín hiệu video hoàn chỉnh thôi, chứ không dùng tín hiệu này để bức xạ.
                              Trong mạch lanhuong dùng những IC số họ TTL (7401) hay Cmos (4069) với những IC này nó có tần số cắt không cao lắm liệu nó có hoạt động được ở cao tần không, thì cần phải xem lại
                              Email:

Comment

Về tác giả

Collapse

peter.buzz Tìm hiểu thêm về peter.buzz

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X