Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Ai tính toán chọn Aptomat và cáp hộ tui với !

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Ai tính toán chọn Aptomat và cáp hộ tui với !

Tui mới bắt đầu đi làm nên còn chưa có kinh nghiệm, mong các bạn giúp dùm.
    Tui có 1 MBA 10kV/0,4kV 400kVA. Muốn cấp điện cho 1 nhóm phụ tải (chủ yếu là máy hàn), có công suất tối đa là 200kW. Khoảng cách từ MBA tới Aptomat là khoảng 100m.
    Bây giờ tính chọn Aptomat và cáp như thế nào. Ai có thể giúp tui tính cụ thể được không (có công thức thì càng tốt).
    Cảm ơn nhiều nhiều nhé !

heheh 1 nhóm của bạn khó xác định quá, cai này bạn phải nêu rõ là có bao nhiêu panel phụ trong mỗi panel có bao nhiêu cái CB phụ chứ, cư thế mà chia tải. Còn về dây dẩn thì củng vậy tùy hiệu, ví dụ bạn sài TAYA thì xin cai bảng tra cứu dây của TAYA về mà ngâm cứu heheh
    Y!M:Phongred Googletalk:Doanthanhphong H/P:0909262747

Comment

Trước hết cho là đề bài hợp lý : cần 1 CB tổng ngay vị trí cụm phụ tải để tiện thao tác.
      Nhưng vẫn còn 1 thông số chưa rõ, đó là cos phi của tải là bao nhiêu, vì ta cần là kVA của phụ tải. Cho là máy hàn hồ quang loại thông thường thì cos phi không quá 0.5, tức là 200kW tương đương 400kVA, khoảng 600A, vừa bằng công suất MBA.
      Có 2 option :
      A) CB 630A, cáp đồng bọc hạ thế 3X325+1X150 mm2.
      B) CB 630A, cáp đồng bọc hạ thế 3X150+1X100 mm2, và 1 tủ tụ bù 300kVAr.
      Option B có ưu điểm là tránh được tiền phạt kVAr trên hóa đơn tiền điện.
      Imagine all the people
      Living life in peace...

Comment

Tụ bù là phải có rồi
        Không phải là tiền phạt kVAR mà là sử dụng thì phải payment thôi

Comment

Cảm ơn các bạn đã trả lời dùm mình! Tại vì mình cung cấp điện cho nhà thầu thi công,họ chỉ yêu cầu cung cấp 1 nguồn điện 3 pha 0,4kW đáp ứng được đủ công suất tối đa 200kW cho họ là được mà. Mà tải chủ yếu của họ là máy hàn hồ quang (cos phi xấp xỉ 0.5).
          Mình cũng thử tính ra thông số như thế này có chấp nhận đựoc không:
          - sử dụng Aptomat 600 A (vì mình tính ra dòng tối đa chỉ hơn 500A 1 chút, hơn nữa ko phải 100% tải đều hoạt động hết công suất)
          - Cáp động lực 3x240 + 1x95 mm2.
          - Không có tủ tụ bù.
          Ah, còn điều này nữa, mình muốn lắp đồng hồ công tơ mét để đo điện năng tiêu thụ của nhà thầu (mình bán điện cho họ mà) thì nên dùng đồng hồ loại gì ?

Comment

Đối với tải biến động liên tục thì không có tủ tụ bù là phải rồi. Bạn chọn CB có dòng ngắn mạch cao cao một chút khoảng 65 kA ( dòng ngắn mạch càng cao tiền càng nhiều thôi nhưng khi sử dụng bảo đảm hơn

Comment

Với cosphi = 0,5 thì hệ số phạt là 44% đó bạn. Tức là nếu có tụ bù bạn trả tiền điện 10 triệu đ thì không có tụ bù bạn phải trả tiền điện là 14,4 triệu đ.
              Hơn nữa nếu có tụ bù bạn chỉ cần cáp 150 mm2 là quá đủ.
              CB cũng không cần dòng cắt đặc biệt gì đâu, vì nó gắn sau 1 đường dây 100m nên dòng ngắn mạch cũng không thể cao bằng CB ở trạm MBA.
              Vụ công tơ : hầu như chỉ có 1 option : EMIC (made in VN), mua ở Trung tâm Thí nghiệm điện trên đường Phan Đăng Lưu (nếu bạn ở Sài gòn), hoặc các cửa hàng lớn.
              Imagine all the people
              Living life in peace...

Comment

Cho mình hỏi một tí tủ tụ bù bạn gắn ở đâu ,cao áp hay hạ áp , tập trung một chỗ hay theo từng công suất máy hàn, bù tự động hay bù bằng tay . Theo mình biết theo khuyến cáo một số hãng sản xuất bộ điều khiển tụ ( AFPC) bộ điều khiển sẽ làm việc không đúng khi phụ tải thay đổi liên tục ví dụ như máy hàn que , thang máy , cơ cấu nâng hạ, ... Đồng hồ cơ EMIC 3 pha hơi bị hiếm ( TPHCM) đặt hàng tại hãng ở Hà Nội thì hên sui mà thôi . Vì đồng hồ này gần như đã hết sản xuất rồi . Có gì không phải các bạn bỏ qua cho. Thân

Comment

Trong trường hợp cụ thể này thì tụ bù nên gắn ngay dưới CB tổng cấp cho cụm máy hàn.
                  Bộ APFC vẫn làm việc tốt với tải thay đổi.
                  Điện kế EMIC đúng là hơi khó kiếm ở tpHCM (có lẽ do phải thay hàng loạt điện kế điện tử).
                  Imagine all the people
                  Living life in peace...

Comment

tôi không có sách tra vế aptomat, không biết có trang web nào giúp tôi tra không nữa. mong các bác chỉ giáo cho với

Comment

Nguyên văn bởi ngocxitqua Xem bài viết
                      tôi không có sách tra vế aptomat, không biết có trang web nào giúp tôi tra không nữa. mong các bác chỉ giáo cho với
                      -Tùy từng hãng mà nó có catalogue riêng ,trên mạng thì đầy ..vd như MCB hay MCCB hay MC của LS ,MG ,ABB ,SM,v...v thì lên google là có hết
                      _Mày hàn Hồ quang với khảong cách 100m thì nên tính đến sụt áp

Comment

Về tác giả

Collapse

number1hl Tìm hiểu thêm về number1hl

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X